• หน้าแรก
  •  » Bugs Report
  •  » พบปัญหาเกี่ยวกับการเก็บไอเทมคับ ช่วยตอบด้วยคับ

#1 2009-10-05 12:20:48

chocobo
เด็กใหม่
Registered: 2009-02-27

พบปัญหาเกี่ยวกับการเก็บไอเทมคับ ช่วยตอบด้วยคับ

ตอนที่เข้ามาเล่นเกมบางครั้งพอเก็บไอเทมบางชิ้น(ไม่ใช่ทุกชิ้นนะคับแต่เป็นไอเทมชื่อเดียวกันเช่นพวกbootyหรือเศษหินอะคับที่เก็บแล้วต้องไปซ้อน ๆ กัน)ที่ตกจากมอนมันจะฟ้องว่าเวลาต่างกันทำให้ไม่สามารถเก็บไอเทมนั้นได้เลย ทั้ง ๆ ที่ไอเทมอื่น ๆ ที่ตกตอนนั้นเหมือนกันดันเก็บได้อยู่ แล้วก็แต่ละครั้งก็จะเป็นไอเทมไม่เหมือนกันด้วยอ่าคับ เปลี่ยนชนิดไปเรื่อย ๆ ไม่ว่าจะโยนไอเทมเดิมในกระเป๋าทิ้งไปแล้วเก็บไอเทมใหม่ที่ตกจากมอนก็จะเก็บได้แค่ไอเทมที่ตกจากมอนอ่าคับ เก็บไอเทมที่โยนทิ้งไปไม่ได้ มันจะฟ้องว่าเวลาต่างกันตลอดเลย แล้วก็เป็นบ่อย ๆ ด้วยอ่าคับช่วงที่เริ่มเข้ามาเล่นเกม เลยอยากจะทราบว่ามันเป็นบัคหรือเปล่า? หรือเครื่องผมมีปัญหาเอง?

แล้วก็ข้อสันนิษฐานเบื้องต้นเท่าที่ผมคิดว่าน่าจะเกี่ยวข้องนะคับ
- เน็ตของผมเองรึเปล่า? เพราะช่วงนี้เน็ตไม่ค่อยดีชอบหลุดกลางคันบ่อย ๆ ข้อมูลก็เลยบัค?

วิธีแก้ไขเท่าที่ลองมั่วเองแล้วหายอ่านะคับ
- เก็บคลังใส่คลังก่อนแล้วค่อยไปเก็บไอเทมที่ตกจากมอนต่ออันนี้หายนะคับจะไม่มีบัคฟ้องเวลาต่างกันขึ้นอีก(ใช้กับเศษหินอ่าคับ ไม่อยากทิ้งเสียดาย)
- ขายทิ้งไปแล้วไปเก็บใหม่ก็ได้คับหายเหมือนกันไม่มีบัคฟ้องแล้ว(ใช้กับพวกbootyทั้งหลายที่ไม่เอา)

ขอความกรุณาแอดมินช่วยตรวจสอบหรือให้คำตอบด้วยนะคับ เผื่อมีใครเป็นแบบผมอีกจะได้มีทางแก้ไข ขอบคุณคับ

~*- Romance & Fantasy Online -*~ : EP2 Pioneers of Novus
Accretia Empire
Bellato Union
Cora Holy Alliance

#2 2009-10-05 12:29:36

admin
Administrator
Registered: 2005-12-16

Re: พบปัญหาเกี่ยวกับการเก็บไอเทมคับ ช่วยตอบด้วยคับ

เห็นบอกว่าจะเป็นตอนหลุดเกมนะครับ เลยทำให้ข้อมูลของไอเท็มในตัวบัค?
แต่เท่าที่ผมลองเล่นตัวใหม่เก้บๆดูมันก็ไม่เป็นนะครับ ถ้ารู้สาเหตุหรือจุดที่กระตุ้นให้มันเกิดบัคที่ว่า น่าจะแก้ง่ายกว่านี้

http://nxzgame.com/random/images.php

#3 2009-10-05 13:40:25

midoshim
กำลังสับสน
Registered: 2009-08-30

Re: พบปัญหาเกี่ยวกับการเก็บไอเทมคับ ช่วยตอบด้วยคับ

ของหนูจะเป็นเศษหินสีต่างๆ กับ หินแรร์ ถ้าเก็บแล้วออกเกม แล้วกลับมาเล่นใหม่แล้วมีหินพวกนั้นติดตัวอยู่
จะเก็บที่มันดรอปมาใหม่ไม่ได้ ต้องเอาไปโยนร้าน โยนทิ้ง หรือเข้าคลังก่อน

#4 2009-10-05 23:25:54

chocobo
เด็กใหม่

ใช่ละคับ ปัญหาเหมือน ๆ กับของผมอะ วิธีแก้ก็ตามที่บอกอ่านะ =w=

~*- Romance & Fantasy Online -*~ : EP2 Pioneers of Novus

#5 2009-10-05 23:28:03

admin
Administrator
Registered: 2005-12-16

มีอีกวิธีคนแนะนำมาครับ ว่าให้ฆ่าตัวตายครับ พอเกิดใหม่มันจะหายเอง ลองดูละกันครับ
แต่เห้นว่าแก้ได้ไม่หมดนะครับ ชัวสุดก็ขายทิ้ง หรือเอาฝากคลังใว้ครับ

http://nxzgame.com/random/images.php

#6 2009-10-06 12:32:04

chocobo
เด็กใหม่

ขอยืนยันวิธีการแก้ไขเท่าที่พอจะทำได้นะคับ หลังจากไปลองแก้แบบอื่น ๆ มาแล้ว (บัคไม่หายซักแบบ =w= )

- โยนลงคลังคับ แล้วไปเก็บไอเทมที่เราเคยเก็บไม่ได้นั้นมาก่อน แล้วค่อยกลับมาเอาออกจากคลังคับ อันนี้บัคหายแน่นอน สำหรับใครที่ไม่อยากทิ้งหรือขายนะคับ
- ขายทิ้งคับ กับพวกขยะที่เราไม่เอาก็กลับเมืองไปขายทิ้งเสียก่อนจะเวลต่อ บัคก็จะไม่มากวนใจอีกต่อไป ^^
- ถ้าคุณไม่มีเวลาหรือกำลังรีบเร่งจะเวลล่ะก็ โยนมันทิ้งไปตรงนั้นเลยคับ ไม่ต้องไปสนใจมัน โยนทิ้งไปบนพื้นที่เวลอยู่นั่นแหละ แล้วก็ไปเก็บไอเทมอื่น ๆ ต่อ เท่านี้บัคก็หายแล้วคับ ^^

ส่วนวิธีการแก้อื่น ๆ เช่นล็อคออกแล้วเข้าใหม่ ตายก่อนหนึ่งรอบ ฯลฯ เท่าที่ลองมาจะไม่หายนะคับ

สาเหตุที่จะเกิดบัคตัวนี้ขึ้นแน่นอนก็คือ
- ออกจากเกมคับ แต่ถ้าแค่ออกไปเลือกตัวละครบัคจะไม่เกิดนะคับสำหรับใครที่ยังไม่เป็น แต่ถ้าเป็นแล้วมันก็จะติดไปเรื่อย ๆ จนกว่าจะแก้ไขตามที่กล่าวมาแหละคับ

แล้วก็จะเกิดขึ้นทุก ๆ ครั้งที่ผู้เล่นออกจากเกมนะคับ ก็คือพรุ่งนี้มาเล่นต่อมันก็จะกลับมา หรือหลุดจากเกมมันก็จะกลับมาเช่นกัน =w=

ปล.อันนี้เท่าที่สังเกตนะคับ มันจะเป็นอยู่ที่ไอเทมชนิดเดิม ๆ ที่เคยเป็นมาก่อนแม้จะเคยแก้บัคไปแล้วก็ตาม พออกจากเกมแล้วเข้าใหม่โอกาสที่ไอเทมชนิดเดิมจะบัคมีสูงคับ

Last edited by chocobo (2009-10-06 12:32:56)

#7 2009-11-14 18:52:59

ghosty
ผู้สนับสนุน
Registered: 2009-09-28

มีอีกวิธีมาเสนอคับ สำหรับคนขี้เหนียวไม่อยากขาย ไม่อยากทิ้ง ต้องบอกว่ามันอธิบายยาก คนอาจทำไม่ได้ดันถ้าไม่อยู่หน้าจอสอนเพราะสอนผ่านเกมไม่เคยมีใครทำได้เลย แต่พอสอนแบบที่คอมเลย ทุกคนบอก อ้อมันง่ายแบบนี้เอง

1.เปิดหน้าต่าง inventery มาก่อน จากนั้น กด B เปิดช่องจดหมาย แล้วเลือกส่งจดหมาย
2.เอาของที่เก็บไม่ได้ใส่ช่องจดหมาย โดยที่ไม่ต้องกดส่ง แค่เอาของใส่ไปเฉยๆ *สังเกตู ของที่ใส่จะหายไปเปงช่องสีแดงๆใน inventery
3.เก็บของที่พื้น ของจะเข้าตัว (ถ้าเก็บไม่ได้ทีเดียวหลายๆชิ้น ให้กดที่ของในช่อง จม ของจะกลับเข้าไป inventery แล้วเอาที่เก็บไม่ได้อันอื่นเข้าไป)
4.กดescออกจากทุกช่องให้หมด ชิ้น
5.อันนี้สำคัญมาก
ถ้าไม่ทำตามนี้จะเป็นอีก
*ที่นี้เปิด inventery ของมันจะมี2ช่อง คืออันที่เราเก็บมากับอันที่เรามีอยู่แล้ว เอาอันที่มีอยู่แล้วรวมกับอันที่เก็บจากพื้น
  ย้ำนะครับว่า  เอาอันที่มีอยู่แล้วรวมกับอันที่เก็บจากพื้น 
ที่ก็เปงอันเสร็จหายจากอาการเก็บของไม่ได้

แรกๆยังไม่ชินอาจต้องใช้เวลาลองสักพัก แต่พอทำเป็นแล้วของเก็บไม่ได้กี่ชิ้นก็แก้ได้ภายใน15วินาที

ปล. มันมีข้อยกเว้นอยู่สำหรับของบางชิ้นที่ใส่ช่องส่ง จม ไม่ได้ เช่น rare ore พวกนี้จะแก้ไม่ได้

#8 2011-01-18 07:52:39

bunyang
ผู้สนับสนุน
Registered: 2010-06-19

ล่าบอสเมืองแล้วตอนเก็บ ยังเก็บไม่หมดแต่ของหายมองไม่เห็นแต่กดเก้บก็ยังเก็บได้ อะ

• หน้าแรก
  •  » Bugs Report
  •  » พบปัญหาเกี่ยวกับการเก็บไอเทมคับ ช่วยตอบด้วยคับ

Board footer