#301 2013-02-14 09:52:55

minmint
อุซางิน้อย
From: [url=http://pic.free.in.th/id/
Registered: 2007-02-24
Website

Re: แนวทางการแก้ปัญหาเผ่าที่คนน้อย

matata99 wrote:

สวีดดัด ตอนเช้าครับ จาก บทความผ่านมานั้งอ่านๆ ผมพยายามทำความเข้าจัยไนส่วนต่างๆแต่ละบทความ หลายๆอย่าง มันไม่ไช้เสมอไป
ผมอยู่ไนเหตุการ(บางครั้งนะครับ) เคยมีแสงเบล+แสงแอค รุมโค แล้วโคสู้ไม่ได้ เพราะอะไร ครับ เพราะท่าน มาไม่ครบ ผมเห็นเมื่อ ไรทีท่านมากันครบ
ผมเห้นเบลกะแอค แหกแตกกระเจิง  กว่าแต่ละครั้ง แสงเบลกะแอค นัดเจอกันได้หรือเล้น พร้อมๆ มันมีน้อย มาก ณ.ปัจจุบันไม่มีเลยครับ
จากที แสงเบล และ แอค + กับแสงโค พอจะชนะบ้าง เมื่อท่านมาครบก็แพ้ไปโดยปริยาย นานๆเข้า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เมื่อมันแพ้มาเรือยๆ ถามว่า ก็มีคนเบื่อ
ถามว่าจิตจัยมนุษย์ถ้า+แล้วแพ้ทุกๆวันก็เริ่มหาย แล้ว ณ ปัจจุบัน ท่าน +กับไครเหรอครับ แสงโค มีแสงเบลและ แอคมา+กับท่าน หรือไหม้
ความสนุกของเกม คือการได้ สู้กันอย่าง สูสี ได้ โอมรันฟันแทงกัน แพ้บ้างชนะ บ้าง นี้และ แบบ ฉบับเกมอาเอฟ ทุกคนอยากออนมามีเพือน ชวนกันไปเกรียน
แต่ ณ.ปัจจุบัน เกม อาเอฟ ไนเมืองไทย นึกถึงแต่การ กดอีกเผ่าไว้ไม่ไห้เกิดมีอำนาจ กดจนเผ่าอืนไม่ได้ลืมตาอ้าปาก หาของ หาเวล
ณ.เซิฟต่างประเทษ ก็เล้นแบบกด อีกเผ่าเหมือนกันครับ แต่ ทาง จีเอมเค้า ได้แก้ หนทางแบบฉบับ ของเค้าเลยมีคนเล้น เยอะและฟีเวอร์ กว่าของไทยมาก
ตอนนี้ มีไคร เข้าไปอ่านไนบอร์ด วินเน่อ บ้างป่าวครับ มันเกิดอะไร ขึ้น ถึงขนาดทีว่าเผ่า แสงเผ่า แอคร้องขอ เองเพราะ ไม่มีไครไห้ ไล้หวด
*  อย่าเข้าจัยผิด ว่า ผมไห้ท่านแกล้ง แพ้ เพื่อไห้ทางเบลแอคมีกำลังจัย นะ
* ความสนุกของเกมอาเอฟ แบบฉบับของผม คือ ออน ts3 หรือ สไก เจอเพือนๆ แล้วออกไปเวลไปเกรียน เจอต่างเผ่า แล้ว รุมสกรัม แพ้บ้างชนะบ้าง
ลงวอ ได้ตีได้หวด กันทั้ง 3 เผ่า ผลัดกันหวด ชิฟ โคบ้าง แอคบ้าง เบลบ้าง แย่งลาส ชิฟ ของอีกฝ่ายทีตีไกล้จะแตก จั้มกันกระหน่ำ วุ้นวายเพื่อย้ายที่กันไปมา
แต่ ณ.ปัจจุบัน ความสนุกคืออะไร เหรอ กดมันเข้าไปไม่ไห้เกิด ไล้หวดเด็กทุกแมพ ไม่ไห้เวล วอตีชิฟเปล่า ไล้ตีเด็กฟามหิมะพังป้อม ถ้าหาไครมไม่เจอ แมพ no pvp
ก็ไป หวดดด
ผมเล้นมานาน ผมไม่ได้สนจัยหรอกครับว่า ไครจะ ชนะวอ วันนี้เราได้ขุดแร่หรือไหม้ แต่ทีอยากเจอก็คือ รวมกลุ่มกัน ตีรันฟันแทงแบบ ฉบับ ความฮา ตายกดเกิดรวมมา +ไหม่
สู้ไม่ได้ก็ไปเวลทีอื่น  เพือนครับเพือนรวมเล้น แต่ ณ.ปัจจุบัน เพือนเล้นหายๆและหายๆๆๆๆๆไปเรือยๆ เด็กไหม่ๆเข้ามาไม่กีวันก็หายๆๆ ไปๆมาๆโผล่ทีอีกเผ่า
ปล บางคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้นำ แต่หลายๆคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้ตามครับ produces
ปล. ได้ข่าวมาว่ามีเซฺฟไหม่เปิด และคณะแสงเบลและแอคย้ายไปเล้น เซฺฟไหม่แล้ว จิงหรือปล่าวก็ไม่ทราบครับ
อย่างคิดแต่เพียง แค่ว่า คนอื่นจัยไม่สู้ คิดแต่ในบรรทัดฐานของตัวท่านเอง คนไทย 70 ล้านคน ท่านคิดว่า เป็นแบบท่านกีคนทีสู้ เพราะ นี้คือเกมหาความบันเทิง บางคนเล้นเพื่อ
คลายเครียส สนุก อะไรทีไม่ชอบก็ไปหาความชอบรักเล้นเกมนี้ แล้วจะมาเครียส โดนกดทำไม ไม่ไปหาเผ่าทีกดเค้าไม่ดีกว่าเหรอ
อย่าเอาความคิดของตัวท่านเองเป็นหลัก จงมอง จิตจัยของคนอื่นด้วย
สำหรับ ท่าน แอทมิน ผมคงไม่อยากวิจารญ์มากครับ คนไทยรัก เล้นเกม ที่มันไม่กดดันมากมาย คนทีทนกดดันได้ดีคนจำพวกนี้ไม่ไช้คนปกติหรอกครับ คนปกติเค้าจะเล้นทีมันสบาย
มันเป็นปกติ ของคนทั้งโลก
บางคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้นำ แต่หลายๆคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้ตามครับ produces ไน 1 เผ่าจะมีซักคนไหม้ ไนเมือ อีกเผ่าดูดไปเพื่อไปแย่งการเป็นผู้นำไนเผ่านั้น

หยิบมาต่อ ท่านครับ ท่านกลับไปดูแสงของเผ่าท่านเอง ท่านว่าโคกด แสงโคเค้าก็ไม่ได้กด ตลอด 24 ชม มันก็หลับมันก็นอน อีกอย่าง แสงเผ่าท่าน ออนมา พาเวลไหมงะ แมพที่โคไม่ไปก็มีอยู่ ผมเล่นโคผมรู้ดี ท่านพยายามรึยังละ ท่านคิดแต่จะเวลเอล กับโอซีละม้าง 2แมพนี้ ท่านก็รู้ว่าไปไล่ตลอด แมพอืนดิ มีมากมาย ดันไรก็ว่าไป ท่านใจสู้สิ อิอิ ผมเคยตกที่นั่งลำบากเหมือนท่านละนะ ก็พอเข้าใจหัวอก

#302 2013-02-14 12:54:55

admin
Administrator
Registered: 2005-12-16

Re: แนวทางการแก้ปัญหาเผ่าที่คนน้อย

ที่ผมคิดๆใว้ว่าจะทำละน่าจะเห็นผลเป็นรูปธรรม น่าจะเป็นการลงอาวุธ 65 ทอง ในเว็บชอบ
เพราะตอนนี้ของในเกมต่างกันมาก พอสมควร เผ่าที่ไม่มีอาวุธทองค่อนเข้างเสียเปรียบ
ส่วนเกราะ 65 ทองยังพอหาได้จากการเข้าดันเจียนเก็บทาลิคแม้จะไม่ชนะวอร์ก็ตาม
จริงๆเรื่องนี้มีคนเสนอใว้นานแล้วเหมือนกัน แต่ผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะในตอนนั้นที่จะเอาของที่ดีที่สุดในเกมมาขาย
แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะถึงเวลาที่สมควรแล้ว เพราะอีกสองเผ่าน่าจะถึงจุดที่สุดแล้ว

เฟสต่อมาอาจจะเป็นการเพิ่มวันที่ปล่อยแดง เพื่อให้คนเล่นใหม่มีที่เวล

อันนี้พูดถึงเรื่องการแก้ปัญหาหลักๆแบบตรงประเด็นเลยนะครับ
เพราะคงต้องยอมรับว่า ถึงชนะวอร์ แต่ไม่มีคู่ต่อสู้ มันก็คงไม่สนุกแน่ๆ
เดี๋ยวมันจะถึงจุดอิ่มตัวและเบื่อครับ

ก็ลองออกความเห็นมาดูละกันครับ

http://nxzgame.com/random/images.php

#303 2013-02-14 13:04:16

eotkani
2t
Registered: 2008-06-03

matata99 wrote:

สวีดดัด ตอนเช้าครับ จาก บทความผ่านมานั้งอ่านๆ ผมพยายามทำความเข้าจัยไนส่วนต่างๆแต่ละบทความ หลายๆอย่าง มันไม่ไช้เสมอไป
ผมอยู่ไนเหตุการ(บางครั้งนะครับ) เคยมีแสงเบล+แสงแอค รุมโค แล้วโคสู้ไม่ได้ เพราะอะไร ครับ เพราะท่าน มาไม่ครบ ผมเห็นเมื่อ ไรทีท่านมากันครบ
ผมเห้นเบลกะแอค แหกแตกกระเจิง  กว่าแต่ละครั้ง แสงเบลกะแอค นัดเจอกันได้หรือเล้น พร้อมๆ มันมีน้อย มาก ณ.ปัจจุบันไม่มีเลยครับ
จากที แสงเบล และ แอค + กับแสงโค พอจะชนะบ้าง เมื่อท่านมาครบก็แพ้ไปโดยปริยาย นานๆเข้า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ เมื่อมันแพ้มาเรือยๆ ถามว่า ก็มีคนเบื่อ
ถามว่าจิตจัยมนุษย์ถ้า+แล้วแพ้ทุกๆวันก็เริ่มหาย แล้ว ณ ปัจจุบัน ท่าน +กับไครเหรอครับ แสงโค มีแสงเบลและ แอคมา+กับท่าน หรือไหม้
ความสนุกของเกม คือการได้ สู้กันอย่าง สูสี ได้ โอมรันฟันแทงกัน แพ้บ้างชนะ บ้าง นี้และ แบบ ฉบับเกมอาเอฟ ทุกคนอยากออนมามีเพือน ชวนกันไปเกรียน
แต่ ณ.ปัจจุบัน เกม อาเอฟ ไนเมืองไทย นึกถึงแต่การ กดอีกเผ่าไว้ไม่ไห้เกิดมีอำนาจ กดจนเผ่าอืนไม่ได้ลืมตาอ้าปาก หาของ หาเวล
ณ.เซิฟต่างประเทษ ก็เล้นแบบกด อีกเผ่าเหมือนกันครับ แต่ ทาง จีเอมเค้า ได้แก้ หนทางแบบฉบับ ของเค้าเลยมีคนเล้น เยอะและฟีเวอร์ กว่าของไทยมาก
ตอนนี้ มีไคร เข้าไปอ่านไนบอร์ด วินเน่อ บ้างป่าวครับ มันเกิดอะไร ขึ้น ถึงขนาดทีว่าเผ่า แสงเผ่า แอคร้องขอ เองเพราะ ไม่มีไครไห้ ไล้หวด
*  อย่าเข้าจัยผิด ว่า ผมไห้ท่านแกล้ง แพ้ เพื่อไห้ทางเบลแอคมีกำลังจัย นะ
* ความสนุกของเกมอาเอฟ แบบฉบับของผม คือ ออน ts3 หรือ สไก เจอเพือนๆ แล้วออกไปเวลไปเกรียน เจอต่างเผ่า แล้ว รุมสกรัม แพ้บ้างชนะบ้าง
ลงวอ ได้ตีได้หวด กันทั้ง 3 เผ่า ผลัดกันหวด ชิฟ โคบ้าง แอคบ้าง เบลบ้าง แย่งลาส ชิฟ ของอีกฝ่ายทีตีไกล้จะแตก จั้มกันกระหน่ำ วุ้นวายเพื่อย้ายที่กันไปมา
แต่ ณ.ปัจจุบัน ความสนุกคืออะไร เหรอ กดมันเข้าไปไม่ไห้เกิด ไล้หวดเด็กทุกแมพ ไม่ไห้เวล วอตีชิฟเปล่า ไล้ตีเด็กฟามหิมะพังป้อม ถ้าหาไครมไม่เจอ แมพ no pvp
ก็ไป หวดดด
ผมเล้นมานาน ผมไม่ได้สนจัยหรอกครับว่า ไครจะ ชนะวอ วันนี้เราได้ขุดแร่หรือไหม้ แต่ทีอยากเจอก็คือ รวมกลุ่มกัน ตีรันฟันแทงแบบ ฉบับ ความฮา ตายกดเกิดรวมมา +ไหม่
สู้ไม่ได้ก็ไปเวลทีอื่น  เพือนครับเพือนรวมเล้น แต่ ณ.ปัจจุบัน เพือนเล้นหายๆและหายๆๆๆๆๆไปเรือยๆ เด็กไหม่ๆเข้ามาไม่กีวันก็หายๆๆ ไปๆมาๆโผล่ทีอีกเผ่า
ปล บางคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้นำ แต่หลายๆคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้ตามครับ produces
ปล. ได้ข่าวมาว่ามีเซฺฟไหม่เปิด และคณะแสงเบลและแอคย้ายไปเล้น เซฺฟไหม่แล้ว จิงหรือปล่าวก็ไม่ทราบครับ
อย่างคิดแต่เพียง แค่ว่า คนอื่นจัยไม่สู้ คิดแต่ในบรรทัดฐานของตัวท่านเอง คนไทย 70 ล้านคน ท่านคิดว่า เป็นแบบท่านกีคนทีสู้ เพราะ นี้คือเกมหาความบันเทิง บางคนเล้นเพื่อ
คลายเครียส สนุก อะไรทีไม่ชอบก็ไปหาความชอบรักเล้นเกมนี้ แล้วจะมาเครียส โดนกดทำไม ไม่ไปหาเผ่าทีกดเค้าไม่ดีกว่าเหรอ
อย่าเอาความคิดของตัวท่านเองเป็นหลัก จงมอง จิตจัยของคนอื่นด้วย
สำหรับ ท่าน แอทมิน ผมคงไม่อยากวิจารญ์มากครับ คนไทยรัก เล้นเกม ที่มันไม่กดดันมากมาย คนทีทนกดดันได้ดีคนจำพวกนี้ไม่ไช้คนปกติหรอกครับ คนปกติเค้าจะเล้นทีมันสบาย
มันเป็นปกติ ของคนทั้งโลก
บางคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้นำ แต่หลายๆคนเกิดมาเพื่อเป็นผู้ตามครับ produces ไน 1 เผ่าจะมีซักคนไหม้ ไนเมือ อีกเผ่าดูดไปเพื่อไปแย่งการเป็นผู้นำไนเผ่านั้น

อ่านที่พิมมา...มันก็ไม่ถูกน่ะ  ตอนผมมาเล่น โค มีวออยู่5-6คน กว่าจะเป็นโคจนทุกวันนี้ แล้วตอนนั้นแอค-เบลก็พันกันอยู่แล้วด้วย.. ถ้าจะมาโทษว่าโคเอาแต่กด ไม่ลอง ย้อนกับไปคิดบ้างหรอว่าแสงในเผ่า อะทำไรกันบ้าง..นอกจากออนมาเอาแสงไว้ เกรียน เกรียนเส็ดหนี คนซวยคือเด็ก.. เกมนี้จะขอความเห็นใจจากต่างเผ่าอย่างเดียวไม่ได้ ต้องขอความร่วมมือ จากคนในเผ่าด้วย.. จะบอกให้น่ะ ต่อให้มีของทองทั้งเผ่า ขาดความสามัคคี..สะวันเผ่านั้นก็ล่ม... *** แอคเบล ควรแก้ที่ ความสามัคคีของคนในเผ่าก่อน. ไม่ใช่แต่ ร้องให้คนนู้ คนนี้ช่วย แต่ตัวเองไม่ทำไรเลย นอนรออาหารเป็นคนพิการเลย.*** แล้วอีกอย่าง..แอค เบล รวมกันจริงๆ ไม่ได้น้อยไปกว่าโคเลย. ลองไปหาดูถ้ามีความสามัคคี จะทำไรก็ง่ายขึ้น

#304 2013-02-14 16:08:44

Alagon
NguyenTK
Registered: 2008-07-14

ขอร่วมแจมด้วยสักคน น่ะ
ผมก็เล่นโคมาตลอด ตอนที่แอครุ่งโคไม่เคยชนะวอเลยคนจะออนแทบไม่มี จะมีแต่ก็เพื่อนๆ กันที่มาออนเล่นด้วยกัน
ผมก็ไม่ได้เดือนร้อนอ่ะไรกัน ถามแอคหรือเจ๊อุ๊ดูสิว่าตอนแอดรุ่ง วอตี 4 ผมไปลงวอคนเดว แอบตีชิพแอค ทำนู้นทำนี้
ทั้งๆๆที่รู้ว่าลงวอไปก็ไม่ชนะ แต่ผมก็ลงสนุกๆ ไม่ได้ว่าใครด่าใคร ถามแอคเก่าๆรุ่นแช้มได้นะ ผมลงวอคนเดวจิงป่าว ตอนที่แอดรุ่ง
ผมไปฟาม พาเด็กเวลบีช โดนแอคล้างตลอด ผมก็ยังแอบพาเด็กเวลพาเด็กปลด แล้วเด็กก็หายไปเป็นคุณก็คิดแระเด็กทนไม่ไหว
อย่างว่าแระคับเกมนี้มันอยู่ที่ใจว่าจะสู้หรือไม่สู้ กล้าที่จะเสีย เทม เสีย CP รึป่าว แต่ ณ ปัจจุบัน ผมเห็นแล้วว่าไม่ค่อยมีใครอยากจะเสีย
มันจึงไม่มีการ สู้กันบ่อยๆ ถามว่า แสงแอค แสงเบล มาประมาน3-4คน แต่ โคมา แค่ 2 มา3 งี้ ท่านก็ไม่สู้ ทั้งที่มาบางทีก็ไม่ใช่แสงเลยด้วยซ้ำ
พอท่านเจอแสงโคเข้า ท่านก็กดรูน แบบว่ามีโคไปล้างตี้ที่เอลแต่ไปคนเดวทำไมถึงล้างตี้ท่านได้ท่านลองคิดดู เพราะท่านไม่ทีกำลังใจที่จะสู้
ทั้งที่ท่านมาเวลเป็นตี้ แต่เจอ แสงโคคนเดวท่านก็กระเจิงหมด แทนที่จะหันมาสู้ มีหรือ 1่ คน ต่อ 1 ตี้   1ตี้จะสู้ไม่ได้  ท่านลองคิดทวนกลับไปนะ
ท่านได้สู้สุดกำลังรึยัง เรื่องของแคชมันก็เป้นสิทของทุกคนซื้อได้เหมือนๆกัน เป็นเป็นออฟชั่นสำหรับเกม อยู่ที่ใครจะใช้ยาอ่ะไรให้ถูกจังหวะถูกเวลา
ถึงจะเล่นเผ่าไหนก็สนุกได้ถ้าท่านกล้าที่จะทำ กล้าที่จะสู้ถึงรู้ว่าจะสู้ไม่ไหว แต่มันก็เป็นอีกความสนุก1ที่เราได้

ถ้าผมพูดอ่ะไรพิมหรือหรือไปกระทบใครผมก็ขอโทด ณ ที่นี้ด้วย

http://33.media.tumblr.com/8acf9233f9bdcc7a078bc5fa66350cf8/tumblr_naqix8VNLK1ti0qfuo1_400.gifhttp://33.media.tumblr.com/08ccd93578b61598e324b66965d3a1bc/tumblr_n6ebbtyZjL1shy70ko1_400.gif

#305 2013-02-14 21:28:45

area
ผู้สนับสนุน
From: Cora HQ
Registered: 2007-10-14

admin wrote:

ที่ผมคิดๆใว้ว่าจะทำละน่าจะเห็นผลเป็นรูปธรรม น่าจะเป็นการลงอาวุธ 65 ทอง ในเว็บชอบ
เพราะตอนนี้ของในเกมต่างกันมาก พอสมควร เผ่าที่ไม่มีอาวุธทองค่อนเข้างเสียเปรียบ
ส่วนเกราะ 65 ทองยังพอหาได้จากการเข้าดันเจียนเก็บทาลิคแม้จะไม่ชนะวอร์ก็ตาม
จริงๆเรื่องนี้มีคนเสนอใว้นานแล้วเหมือนกัน แต่ผมคิดว่าไม่ค่อยเหมาะในตอนนั้นที่จะเอาของที่ดีที่สุดในเกมมาขาย
แต่ตอนนี้คิดว่าน่าจะถึงเวลาที่สมควรแล้ว เพราะอีกสองเผ่าน่าจะถึงจุดที่สุดแล้ว

เฟสต่อมาอาจจะเป็นการเพิ่มวันที่ปล่อยแดง เพื่อให้คนเล่นใหม่มีที่เวล

อันนี้พูดถึงเรื่องการแก้ปัญหาหลักๆแบบตรงประเด็นเลยนะครับ
เพราะคงต้องยอมรับว่า ถึงชนะวอร์ แต่ไม่มีคู่ต่อสู้ มันก็คงไม่สนุกแน่ๆ
เดี๋ยวมันจะถึงจุดอิ่มตัวและเบื่อครับ

อันละ 2000 ไม่น่าแพงนะครับ

#306 2013-02-14 21:52:09

Gayyer
5ส / MIS
Registered: 2009-04-29

เหนด้วยครับ ที่นี้ ก็ เรื่อง ใบ + ถ้าซื้อมา แล้ว เอาไป + ของหายนี้สิ  T T เศร้าเลยงับ

ขอร่วม 1 เสียงงับ

#307 2013-02-15 01:49:53

slolz
สมาชิก
From: แถวนั้นแหละ
Registered: 2008-07-11

ขนาด อาวุธทอง 60   ยัง  400   ระดับความหายากของอาวุธ 65 นี่ยากกว่า 60  มากนะครับน้าแอด   

ถ้ามีจริง  ผมว่าราคา ก็น่าจะเหมาะสมกับความหายากของมัน  แต่ถึงเวลาเหมาะสมหรือยังนั้น ความเห็นส่วนตัวของผม คือ จะมีก็ดี ไม่มีก็ได้  บางอย่างถ้ามันสะดวกสบายเกินไป คนก็จะไร้ความพยายามไปโดยปริยาย

#308 2013-02-15 03:35:38

Ji3z
AUM
From: บนฟ้า fly to the sky.
Registered: 2012-03-13

ทุกๆ 4 วัน อาวุธ 60 ทองดรอปแน่ๆ ตัวละ 10-20 อัน มีทั้งหมด 3 ตัว ต่อ 4 วัน 10+15+20

60 rare b boss dungeon = 45 ea / 4 day

65 rare b izen cracker = random 0-5 / 4 day

65 rare b (DS) = random 0-5 / 4 day

ถามว่าควรขายไหม ตอบได้เลยครับว่าไม่ มันจะเสียความ balance ของเผ่าที่ชนะแล้วทันที

ผมว่ารอแพทอัพแพทใหม่แล้วขายเลยทันทีก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับเพราะว่าพออัพแพทใหม่ new monster/boss/map

ได้มีการแย่งที่เก็บเวลแย่งบอสกันแน่นอน ผมว่าควรขายตอนนั้นดีกว่าครับ ชุดอาวุธแบบเดียวกัน ขายตอนนี้มันเป็นคล้ายๆของ rare ปัจจุบันอะครับ

#309 2013-02-15 03:40:55

eotkani
2t

มานั่งลองคิดดูดีๆ.แล้วน่ะ.ครับ  แต่อยากให้ลองคิดตรงส่วนนี้นิด.. ว่าของทอง65 มันเป็นของแรงสุดในแพตนี้เลย. แล้วถ้าเอาของที่แรงที่สุดมาขายหน้าเวป แบบไม่ต้องล่าบอสหาเลย มันดูง่ายไปอะครับ.. *(งั้นขอเสนอแบบนี้จะดีไหม.. ให้จำกัด วัน เวลา ในการขาย.. เช่น 3-4 วันแล้ว ราคาต้องไม่ต่ำกว่า1500บาทให้สมกับเป็นของที่แรงที่สุดในแพตนี้หน่อย..แล้วพออัพแพตเวลเยอะกว่านี้ ใหม่ค่อยเอามาลง ขายถาวร..หน้าเวป แบบนี้น่าจะดี ทั้ง2ฝ่าย ฝ่ายที่ ล่าจะได้ไม่หมดกำลังใจในการร่วมมือช่วยกันล่า.. ส่วนฝ่ายที่ไม่ได้ล่า ได้ซื้อเก็บไว้..ใช่)* ไงลองมาคุยกันน่ะ.. ต้องเข้าใจหน่อยน่ะ ตอนโค ล่ม ไม่เห็นมีเผ่าไหน ยอมช่วยแบบนี้ โคยอม ลดลงให้แล้วน่ะ...

Last edited by eotkani (2013-02-15 03:45:35)

#310 2013-02-15 05:54:58

admin

Ji3z wrote:

ทุกๆ 4 วัน อาวุธ 60 ทองดรอปแน่ๆ ตัวละ 10-20 อัน มีทั้งหมด 3 ตัว ต่อ 4 วัน 10+15+20

60 rare b boss dungeon = 45 ea / 4 day

65 rare b izen cracker = random 0-5 / 4 day

65 rare b (DS) = random 0-5 / 4 day

ถามว่าควรขายไหม ตอบได้เลยครับว่าไม่ มันจะเสียความ balance ของเผ่าที่ชนะแล้วทันที

ผมว่ารอแพทอัพแพทใหม่แล้วขายเลยทันทีก็ไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับเพราะว่าพออัพแพทใหม่ new monster/boss/map

ได้มีการแย่งที่เก็บเวลแย่งบอสกันแน่นอน ผมว่าควรขายตอนนั้นดีกว่าครับ ชุดอาวุธแบบเดียวกัน ขายตอนนี้มันเป็นคล้ายๆของ rare ปัจจุบันอะครับ

ที่คิดๆใว้คือ คิดว่าจะให้ซื้อได้ จำนวนจำกัด เช่น อาทิตย์ละชิ้นต่อเผ่า ของจะได้ไม่เยอะจนเกินสมดุลย์ไป (เพื่อความโปร่งใส ผมจะทำ log รายงานว่าใครซื้อไปด้วย)
เผ่าที่ล่าเองก็ยังได้เปรียบ ส่วนเผ่าที่เสียเปรียบก็ยังมีโอกาศใช้บ้าง แต่ไม่ถึงขนาดเอาไปตีบวกเล่นจนสบายใจ
อย่างนี้น่าจะโอเคนะครับ ส่วนราคาคงไม่เวอร์มากครับ คิดว่าไม่น่าจะถึงพันนะครับ

ส่วนเรื่องรอแพช ผมว่าผมรอมานานพอสมควรแล้วน่ะครับ ที่ผมไม่ทำตั้งแต่แรกๆ ก็เพราะคิดว่ามันยังไม่ถึงเวลานั่นละครับ (ซึ่งเวลาก็ผ่านมาร่วมปีแล้วน่ะครับ)
แต่คิดใว้นานแล้ว ว่าถึงจุดนึงก็คงต้องทำนั่นละครับ เพราะนี่คือประเด็นที่สำคัญส่วนนึง นอกจากจำนวนคนเล่น
เพื่อไม่ให้คนเล่นใหม่ รู้สึกหมดสิ้นหนทาง และคนเล่นเก่าไม่เบื่อไปก่อนด้วยครับ (อันนี้ผมว่าสำคัญมากครับ)

http://nxzgame.com/random/images.php

#311 2013-02-15 06:19:51

Ji3z
AUM

Ji3z wrote:

ที่คิดๆใว้คือ คิดว่าจะให้ซื้อได้ จำนวนจำกัด เช่น อาทิตย์ละชิ้นต่อเผ่า ของจะได้ไม่เยอะจนเกินสมดุลย์ไป (เพื่อความโปร่งใส ผมจะทำ log รายงานว่าใครซื้อไปด้วย)
เผ่าที่ล่าเองก็ยังได้เปรียบ ส่วนเผ่าที่เสียเปรียบก็ยังมีโอกาศใช้บ้าง แต่ไม่ถึงขนาดเอาไปตีบวกเล่นจนสบายใจ
อย่างนี้น่าจะโอเคนะครับ ส่วนราคาคงไม่เวอร์มากครับ คิดว่าไม่น่าจะถึงพันนะครับ

ส่วนเรื่องรอแพช ผมว่าผมรอมานานพอสมควรแล้วน่ะครับ ที่ผมไม่ทำตั้งแต่แรกๆ ก็เพราะคิดว่ามันยังไม่ถึงเวลานั่นละครับ (ซึ่งเวลาก็ผ่านมาร่วมปีแล้วน่ะครับ)
แต่คิดใว้นานแล้ว ว่าถึงจุดนึงก็คงต้องทำนั่นละครับ เพราะนี่คือประเด็นที่สำคัญส่วนนึง นอกจากจำนวนคนเล่น
เพื่อไม่ให้คนเล่นใหม่ รู้สึกหมดสิ้นหนทาง และคนเล่นเก่าไม่เบื่อไปก่อนด้วยครับ (อันนี้ผมว่าสำคัญมากครับ)

แล้วถ้าเกิดต่างเผ่ามาซื้ออะครับ แบบต่างเผ่ามาชิงซื้อก่อนอาทิตย์ละอันงี้จบเลยน่ะ

#312 2013-02-15 06:23:24

admin

Ji3z wrote:

Ji3z wrote:

แล้วถ้าเกิดต่างเผ่ามาซื้ออะครับ แบบต่างเผ่ามาชิงซื้อก่อนอาทิตย์ละอันงี้จบเลยน่ะ

ผมหมายถึง เผ่าละชิ้นครับต่ออาทิตย์ครับ แน่นอนว่าคงต้องมีการตรวจสอบเบื้องต้นด้วยระบบอยู่แล้วครับ
อาจจะเป็นเลเวลตัวละครเผ่า ของคนที่ซื้อ ต้อง ไม่ต่ำกว่า 60 เป็นต้น

ซึ่งผมเก็บ log ใว้หมด มันตามได้อยู่แล้วละครับ ว่าเป็นการจงใจแกล้ง หรือว่าซื้อไปใช้จริงๆ
คนในเผ่าย่อมรู้ดีครับ (ซึ่งการจงใจแกล้งซื้อนี่ผมว่า มันจะลงทุนไปใหม = =; แต่ถือว่าเป็นตัวอย่างการคิดที่มีเหตุผลดีครับ เพราะมันอาจเกิดขึ้นได้จริงอย่างที่ว่า)

#313 2013-02-15 06:31:04

Ji3z
AUM

Ji3z wrote:

ผมหมายถึง เผ่าละชิ้นครับต่ออาทิตย์ครับ แน่นอนว่าคงต้องมีการตรวจสอบเบื้องต้นด้วยระบบอยู่แล้วครับ
อาจจะเป็นเลเวลตัวละครเผ่า ของคนที่ซื้อ ต้อง ไม่ต่ำกว่า 60 เป็นต้น

ซึ่งผมเก็บ log ใว้หมด มันตามได้อยู่แล้วละครับ ว่าเป็นการจงใจแกล้ง หรือว่าซื้อไปใช้จริงๆ
คนในเผ่าย่อมรู้ดีครับ (ซึ่งการจงใจแกล้งซื้อนี่ผมว่า มันจะลงทุนไปใหม = =; แต่ถือว่าเป็นตัวอย่างการคิดที่มีเหตุผลดีครับ เพราะมันอาจเกิดขึ้นได้จริงอย่างที่ว่า)

ผมว่าคัดเลือกจากการ online ดีกว่าครับไม่ก็หัวเผ่าแต่ละเผ่า อาทิตย์หรือเดือนละชิ้น อาไรงี้
ถ้าให้ดีผมว่าเป็นกล่องๆดีกว่า สุ่มอาวุธ 65 ทองงี้อะครับ

Last edited by Ji3z (2013-02-15 06:31:27)

#314 2013-02-15 06:37:03

admin

Ji3z wrote:

Ji3z wrote:

ผมว่าคัดเลือกจากการ online ดีกว่าครับไม่ก็หัวเผ่าแต่ละเผ่า อาทิตย์หรือเดือนละชิ้น อาไรงี้
ถ้าให้ดีผมว่าเป็นกล่องๆดีกว่า สุ่มอาวุธ 65 ทองงี้อะครับ

กล่องส่มมันมีเท่าที่มีอยู่ในนี้ละครับ http://nxzgame.com/forum/log_box.php
ซึ่งไม่มีอาวุธ 65 ครับ มีแต่เกราะ

อืม อาจจะให้หัวเผ่าก็ได้ครับ หรืออาจจะใช้การลงชื่อในกระทู้เป็นต้น
ถ้าเป็นการลงชื่อ อาจจะตั้งกระทู้ในแต่ละเผ่า แล้วคุยกันเองว่าใครควรจะได้

ถ้าเป็นหัวเผ่า หัวเผ่าก็ต้องเป็นคนระบุนะครับ ว่าใครควรจะได้ของไป
แต่ผมกลัวว่าพอเป็นหัวเผ่า มันจะเกิดการผูกขาดอะไรหรือเปล่านี่สิ (แต่หัวเผ่าที่ดีคงไม่ทำแบบนั้น?)

#315 2013-02-15 06:52:41

Ji3z
AUM

Ji3z wrote:

กล่องส่มมันมีเท่าที่มีอยู่ในนี้ละครับ http://nxzgame.com/forum/log_box.php
ซึ่งไม่มีอาวุธ 65 ครับ มีแต่เกราะ

อืม อาจจะให้หัวเผ่าก็ได้ครับ หรืออาจจะใช้การลงชื่อในกระทู้เป็นต้น
ถ้าเป็นการลงชื่อ อาจจะตั้งกระทู้ในแต่ละเผ่า แล้วคุยกันเองว่าใครควรจะได้

ถ้าเป็นหัวเผ่า หัวเผ่าก็ต้องเป็นคนระบุนะครับ ว่าใครควรจะได้ของไป
แต่ผมกลัวว่าพอเป็นหัวเผ่า มันจะเกิดการผูกขาดอะไรหรือเปล่านี่สิ (แต่หัวเผ่าที่ดีคงไม่ทำแบบนั้น?)

ผมเกรงว่าทำแบบนั้นมันจะมีชนกลุ่มเล็กชนกลุ่มน้อยอะครับ เหมือนแต่ก่อนหัวตี้เก็บเขียวงี้
ยกตัวอย่างเช่นแต่ก่อนเบลพันแอค มีกิล 1 กะ 2 ทั้ง 2 เผ่า
กิล 1 คือกิลหลัก 2 คือรอง เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกๆกิล 1 ของแต่ละเผ่าได้มีอำนาจในเผ่านั้นอยู่(คือหัวเผ่า)
แล้วของจากเผ่าเช่นล่าบอสได้เขียวมางี้หัวตี้ส่วนใหญ่ที่ได้เก็บของก่อนคือกิลหลัก(กิล1) คือกิล 1ได้เขียวตลอดอะไรงี้
แล้วกิล 2 ของแต่ละเผ่า ไม่พอใจเลยเริ่มแตกแยก ประมาณว่าอยากได้อยากเอาจนคนกิล 2 รวมคนได้มากกว่ากิล 1 มาช่วยกันล้มหัวเผ่า
สุดท้ายกิล 2 กลายเป็นกิลหลัก กิล 1 เลิกกันหมด กลายเป็นวัฏจักร กิล 2 กลายเป็นกิล 1 แล้วมันก็มีกิลใหม่มาเป็นกิล 3 ไปงี้เรื่อยๆอะครับ
บางทีคนเพียงคนเดียวหรือกลุ่มเดียว ก็ทำให้เผ่าล่มได้นะ อันนี้เรื่องจริงจากประสบการณ์

#316 2013-02-15 07:02:49

admin

Ji3z wrote:

Ji3z wrote:

ผมเกรงว่าทำแบบนั้นมันจะมีชนกลุ่มเล็กชนกลุ่มน้อยอะครับ เหมือนแต่ก่อนหัวตี้เก็บเขียวงี้
ยกตัวอย่างเช่นแต่ก่อนเบลพันแอค มีกิล 1 กะ 2 ทั้ง 2 เผ่า
กิล 1 คือกิลหลัก 2 คือรอง เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกๆกิล 1 ของแต่ละเผ่าได้มีอำนาจในเผ่านั้นอยู่(คือหัวเผ่า)
แล้วของจากเผ่าเช่นล่าบอสได้เขียวมางี้หัวตี้ส่วนใหญ่ที่ได้เก็บของก่อนคือกิลหลัก(กิล1) คือกิล 1ได้เขียวตลอดอะไรงี้
แล้วกิล 2 ของแต่ละเผ่า ไม่พอใจเลยเริ่มแตกแยก ประมาณว่าอยากได้อยากเอาจนคนกิล 2 รวมคนได้มากกว่ากิล 1 มาช่วยกันล้มหัวเผ่า
สุดท้ายกิล 2 กลายเป็นกิลหลัก กิล 1 เลิกกันหมด กลายเป็นวัฏจักร กิล 2 กลายเป็นกิล 1 แล้วมันก็มีกิลใหม่มาเป็นกิล 3 ไปงี้เรื่อยๆอะครับ
บางทีคนเพียงคนเดียวหรือกลุ่มเดียว ก็ทำให้เผ่าล่มได้นะ อันนี้เรื่องจริงจากประสบการณ์

อืม ก็น่าคิดครับ สิ่งที่น่ากลัวที่สุด คือการขาดความสามัคคีกันในเผ่า เพระาอดีตมันเป็นอย่างนั้นทุกเผ่าจริงๆ
ก็คงต้องลองค่อยๆปรับเปลี่ยนดูนะครับ
สำหรับเผ่าคนน้อยๆอยู่แล้ว ผมคิดว่าคงยังไม่มีปัญหาอะไรแบบนั้นครับ
อีกอย่างมันไม่ได้ๆมาฟรีๆนะครับ เพราะไม่ใช่ทุกคนจะมีเงินซื้อ ซึ่งก็คงกรองปัญหาได้ส่วนนึง

ส่วนเผ่าที่คนเยอะอยู่แล้ว ก็ล่าของเองได้ ก็ไม่น่าจะเกิดปัญหาอะไร

#317 2013-02-15 08:48:42

Ji3z
AUM

ผมอยากแนะนำว่าถ้าเปลี่ยนจากการขายของเป้นอาทิตย์ๆงี้อะครับ ผมว่ามาทำของย้ายเผ่าเลยดีกว่า ยกตัวอย่างเช่น มาซื้อของโคละย้ายไปเบลหรือแอค อะไรทำนองนี้

ผมว่ามันน่าจะง่ายกว่าครับ เป็นการลดสิ่งของจากอีกเผ่าด้วย เช่น แลก หอกโคเป็นหอกเบล หรือคทาโคไปลันแอค +6 ต่อ +6 อะไรทำนองนี้อะครับแต่เสียค่ากิจกรรม จัดเป้นช่วงๆผมว่าแบบนีเน่าจะเวิร์คกว่านะครับ

ผมเชื่อว่าที่เล่นๆโคอยู่โคแท้มีไม่เยอะหรอกครับ บางคนก็อยากลองย้ายบ้างอะไรบ้าง แบบนี้น่าจะเวิร์คกว่านะครับ ยกตัวอย่างเช่น

ชุดฟอส +5 ทองทั้งตัว คทา 65+6 แลกกับ ชุดลัน +5 ทองทั้งตัว ลัน 65+6 ทอง เสียเป็นค่าแลกบริจารงี้อะครับ ถ้าทำแบบนี้แอดมินอาจจะยุ่งยากหน่อย

ผมว่าน่าจะ ok สุดแล้วนะ ส่วนตัวผม ผมว่าเผ่าที่น่ากลัวที่สุดคือเผ่าตัวเองเพราะ.. คนที่แทงข้างหลัง มันแทงง่ายกว่า แล้วมันเลือกจุดตายได้ง่ายกว่าแทงข้างหน้า

บางทีอาจเป็นการแก้เบื่อของบางคนด้วยอะไรทำนองนี้อะครับ จริงไหม

Last edited by Ji3z (2013-02-15 08:51:52)

#318 2013-02-15 08:58:02

admin

อืม ที่ไม่ให้ย้าย เพราะมันจะมีปัญฆาหลายๆอย่างครับ เกมเค้าถึงได้ทำให้คลังแยกเผ่ากัน เพื่อที่จะแยกเศรษกิฎของแต่ละเผ่าออกจากกัน
ประเด็นคือผมไม่ได้ต้องการให้เกิดการย้ายเผ่านะครับ แต่ต้องการช่วยคนเล่นใหม่ที่ต้องการเริ่มต้น ไม่ให้ท้อและถอดใจไปก่อนเท่านั้นครับ
ซึ่งผมคิดว่าการย้ายเผ่าไปมา ไม่น่าจะใช่วิธีการแก้ปัญหาที่ยั่งยืน วิธีที่ถูกคือทำยังไงให้เผ่าที่แพ้สามารถยืนได้ด้วยตัวเองต่างหาก
คือ ต่อให้แพ้วอร์ แต่ก็ยังสามารถเล่นเกมอย่างสนุกได้น่ะครับ ผมต้องการสร้างสภาพแวดล้อมแบบนั้นมากกว่า

ผมว่าความเห็นนี้แปลกๆไปนิดครับ เพราะเป็นการเข้าข้างเผ่าที่ชนะวอร์อยู่แล้วไปหน่อย โอกาศที่ของจะหลุดมาได้ มีแต่เผ่าที่ชนะยอมเท่านั้น ซึ่งไม่น่าจะใช่แนวทางที่ถูกต้องนัก
แนวทางที่ผมคิดใว้ ต้องสามารถลดความเหลื่อมล้ำในเผ่าที่ล่าบอสประจำอยู่แล้วได้ โดยที่มีความเป็นกลางด้วย ซึ่งแนวทางที่ผมคิดน่าจะเหมาะสมกว่าครับ

#319 2013-02-15 09:14:25

Ji3z
AUM

ก็หมายถึงว่าสมมุติเผ่า Cora ขายของอะไรแบบนี้ไงครับ ซื้อละย้ายมาได้เลยอะไรแบบนี้ ไม่จำเป็นว่าต้องเล่นโคมาก่อน

ถึงเป็นเผ่าที่แพ้วอร์ก็สามารถนำของจากเผ่าที่รุ่งอยู่มาได้โดยการซื้อของจากเผ่านั้นๆมาละมาแลกเปลี่ยนผ่าน admin ผมว่าอาทิตย์ละชิ้นแบบนี้อาจจะเกิดการตีเล่นขึ้นมาได้

เหมือนโคปัจจุบัน เห็นของทองเป็นของขาวไปแล้วยัดใบไม่ร้อยเปอกันสนั่นเลย อาจจะได้ของที่ราคาถูกกว่าอีกเผ่าแต่เป็นของเหมือนกัน แต่เสียค่าแลกมาอะไรประมาณนี้อะครับ

บางทีเผ่าที่คนน้อยๆอยู่ เค้าบอกว่า ของหายากเลยขายแพงอะไรแบบนี้ อีกอย่างผมว่ามันช่วยในการแก้เบื่อและลองอะไรหลายๆอย่างด้วยอะครับ จะได้เล่นกันยาวนาน

Last edited by Ji3z (2013-02-15 09:17:05)

#320 2013-02-15 09:19:54

admin

ผมว่าอาทิตย์ละชิ้นก็ไม่ได้เยอะอะไรนะครับ อันนี้มองในมุมที่ว่าโคได้ของทองมาร่วมปีแล้วนะครับ
ซึ่งผมคิดว่าการค่อยๆปล่อยของออกมาให้เผ่าอื่นบ้าง ก็ถือว่าไม่น่าเกลียดอะไร
คงไม่มีใครเอามาตีเล่นกันหรอกครับ เพราะอย่าลืมว่าเป็นของซื้อนะครับ ไม่ใช่ได้มาฟรีๆ ถึงเอามาตีบวกเล่นได้

อีกอย่างผมไม่อยากไปรวมศูนย์ที่เผ่าโคร่าครับ ทำแบบนั้นคนจะยิ่งเกลียดเผ่าโคร่าเข้าไปอีก...
เผ่าอื่นจะมองว่า ทำไมต้องไปพึ่งของจากเผ่าโคด้วย
แล้วรับรองว่าถ้าทำแบบที่คุณว่า คนต้องคิดว่าผมเข้าข้างเผ่าโคแน่ๆ

#321 2013-02-15 09:30:22

Ji3z
AUM

ผมว่าผมอธิบายให้คุณเข้าใจผิดนะ

คือกิจกรรมเรื่องอาทิตย์ละชิ้นนี้ผมว่ามันโอเคแล้วแต่ผมว่าเพิ่มไปอีกดีกว่าแล้วก็ limit ไว้ว่ายังไงอะไรประมาณนี้ครับ

#322 2013-02-15 09:40:34

admin

เรื่อง limit เวลาก็มีคิดๆใว้ครับ แต่คิดว่าการที่มันเป็นของที่ต้องซื้อ และมีแค่อาทิตย์ละชิ้น ก็น่าจะป้องกันปัญหาอื่นๆได้ระดับนึงแล้ว
อย่าลืมว่าเผ่าที่แพ้วอร์อยู่แล้ว กำลังใจในการเล่นย่อมน้อยกว่าปรกติอยู่แล้ว การจะลงทุนเสียเงินตีบวก ทั้งค่าอาวุธ และค่าใบบวก คงไม่ได้เกิดขึ้นบ่อยๆแน่

ประเด็นที่คุณห่วงน่าจะเป็นด้านความได้เปรียบเสียเปรียบ ซึ่งด้านจำนวนคน คงไม่มีปัญหา ส่วนด้านของ
ผมยังมองว่าเผ่าที่แพ้วอร์ ยังไงก็มีโอกาศสะสมทาลิค เพื่อแลกเกราะทอง 65 และตีบวก ได้น้อยกว่าเผ่าที่ชนะอยู่ดี
ซึ่งตรงนี้ยังถือว่าเป็นข้อได้เปรียบของเผ่าที่ชนะวอร์อยู่ (อันนี้คนที่เคยแลกน่าจะรู้ว่ามันต้องใช้เวลาแค่ใหน)

#323 2013-02-15 10:01:51

Ji3z
AUM

ก็ลองๆดูครับแต่ผมว่าเรื่องการแลกของน่าจะเวิร์คกว่าเพราะอะไร เพราะบางทีได้อาวุธไปก็ไม่ใช่ว่าจะติด 6 หรือ 7 หรือบางคนเอาไปก็ไม่ได้สร้างประโยชน์อะไรเช่น เอาไปแล้วตีบวกเก็บไว้ขาย ไม่ได้เอามาใช้ (เอาไปดองนั้นแหละ)

หลักๆผมว่าหาวิธีดึงดูดคนดีกว่าครับ กิจกรรม หรือ ระบบใหม่ๆปัจจัยหลักในการวอร์ล่าบอสผมว่าส่วนใหญ่มาจากคนซะส่วนใหญ่ เรื่องของทองผมก็ว่า ok ไม่ได้คัดค้านอะไร เพราะของทองเผ่าที่น้อยที่สุดคือ acc โดนกดมานานแสนนาน เพราะคนๆเดียวหรือกลุ่มเดียว

ส่วนตัวผมคิดว่า ควรคิดแบบนี้มากกว่า ว่าทำยังไงให้คนกลับมาเล่นเยอะ มันเคยมีช่วงนึง ประมาณ 4-5 เดือนก่อนไม่แน่ใจว่าใช่หรือเปล่าที่เบลแอค เผ่าละ 3-4 ตี้ กับ Cora 3-4 หน้า โคก็แพ้วันละรอบบ้างสองรอบบ้าง แบบนั้นสนุกกว่าครับ

เช่น อัพเดท patch หรือ เพิ่ม lv อาไรงี้ ดึงดูดมากกว่าครับ

#324 2013-02-15 10:05:24

admin

เรื่องอัพเดทก็รอเวลาที่เหมาะสมนั่นละครับ ส่วนที่ทำได้ในตอนนี้ก็ทำเท่าที่ทำได้ไปก่อนนะครับ
ผมคิดว่าการทำบรรยากาศให้น่าเล่น น่าจะสำคัญที่สุด ส่วนเรื่องอื่นๆมันจะตามมาเองครับ

#325 2013-02-15 10:07:57

Ji3z
AUM

ผมว่าลองตั้ง poll กระทู้ใหม่ ดูด้วยก็ดีครับ ผมอยากเห็นความคิดเห็นโดยรวม เรื่องนี้ ขอ choice ไม่ออกความคิดเห็นด้วยนะครับ

Last edited by Ji3z (2013-02-15 10:08:16)

#326 2013-02-15 10:12:37

admin

เรื่องประมาณนี้ poll ไม่ค่อยเหมาะอยู่ละครับ เพราะมันปั๊มง่าย อยากได้ความเห็นที่เป็นเหตุ เป็นผลมากกว่าครับ
เพราะหลายๆครั้งในอดีตพอตั้งโพลออกมา ผลมันก็เหมือนจะรุ็ตั้งแต่เริ่มตั้ง นอกจากจะไม่เวิคยังกลายเป็นกระทู้ด่ากันไปแทนอีก
หลังๆผมถึงไม่ชอบตั้งโพลละครับ แต่ให้ออกความเห็นแทน วันกันที่ความคิดความอ่าน

หลายๆครั้งเคสแบบนี้ผมต้องเป็นคนตัดสินใจเอง เช่นการเพิ่มลดวัน วอร์ 1:1 ถ้าทำ poll คงรู้ตั้งแต่ก่อนตั้งคำถามแล้วละ
ซึ่งผมคิดว่าได้ทบทวนข้อดีข้อเสียใว้พอสมควรแล้ว ที่มาถกกันก็คงเป็นเรื่องที่ผมคิดไม่ถึงมากกว่าครับ
ซึ่งถ้าข้อเสียมันเยอะมาก จนกลบข้อดีจนหมด มันก็คงไม่มีประโยชน์ที่จะทำ

#327 2013-02-15 10:27:49

minmint
อุซางิน้อย
From: [url=http://pic.free.in.th/id/
Website

จัดแมพ สันติ เหมือนแต่ก่อนดีไหมน้าแอส พอสู้ได้คนพอๆ กันค่อยยกเลิกแมพสันติ

#328 2013-02-15 10:41:55

admin

minmint wrote:

จัดแมพ สันติ เหมือนแต่ก่อนดีไหมน้าแอส พอสู้ได้คนพอๆ กันค่อยยกเลิกแมพสันติ

ปัญหาเยอะครับ ขนาดจัดวันสันติแค่ไม่กี่วันยังเป็นเรื่องเลย มันดูแลยากครับ เพราะมันไม่ใช่ระบบเกม

ห้ามต่างเผ่าฆ่ากัน ก็เหมือนห้ามคนปวดขี้ ไม่ให้ขี้นั่นละ ถึงห้ามใด้พักนึง สุดท้ายมันก็ต้องหาทางแอบไปขี้อยู่ดี

สุดท้ายก็ต้องเป้นผมนี่ละ ที่ต้องมาคอยเช็ดขี้ที่มันเรี่ยราด

#329 2013-02-15 10:46:03

Ji3z
AUM

สอบถามอีกเรื่องครับแล้วที่คุณจะให้อาทิตย์ละชิ้นเนี่ย ให้อะไรบ้างหรอครับ ผมว่าถ้าให้แต่ของหลักมันไม่เวิร์คนะ ..

#330 2013-02-15 10:52:54

Arma1
สมาชิก
Registered: 2012-11-07

ผมว่าถาม แอค เบล ก่อนเลยดีกว่าครับว่าเขาจะเอารึป่าวเห็นเงียบ . . . . 015

#331 2013-02-15 11:00:05

Ji3z
AUM

ลองๆสอบถามในเผ่าแล้วอะครับความรู้สึกประมาณว่า ยิงๆมอนอยู่ มอนหันมาหมด ช็อคนิดหน่อย

ขอเสนอใหม่ดีกว่าเป็นเดือนละอันแบบนี้ผมว่าดีกว่าครับ เพราะว่าที่พยายามมากันแบบนี้กว่าจะมาถึงจุดนี้ได้มันก็ยากอยู่

เดือนนึงปล่อยบอสตัวนึงอะไรแบบนี้ดีกว่า นี่สมมุติถ้าเค้าไม่มาวอร์กันรอแต่ของทองอาทิตย์ละอันงี้ ผมว่ามันเกินไปนะครับ ยังไงฝากไปพิจารณาด้วยครับ

#332 2013-02-15 11:07:36

admin

Ji3z wrote:

สอบถามอีกเรื่องครับแล้วที่คุณจะให้อาทิตย์ละชิ้นเนี่ย ให้อะไรบ้างหรอครับ ผมว่าถ้าให้แต่ของหลักมันไม่เวิร์คนะ ..

ที่คิดๆใว้ก็บอกไปหมดแล้วละครับ
มีให้ซื้ออาวุธ แล้วก็อาจจะปล่อยแดงเพิ่มครับ

อืม จริงๆมันไม่ใช่ของฟรีนะครับ มันต้องซื้อ ซึ่งยังไม่รุ้เลยว่าจะมีคนซื้อหรือเปล่า
ซึ่งถึงจุดนึงก็คงไม่จัดต่อครับ คงไม่ได้มีอย่างนี้ไปตลอด

#333 2013-02-15 11:08:54

Ji3z
AUM

Ji3z wrote:

ที่คิดๆใว้ก็บอกไปหมดแล้วละครับ
มีให้ซื้ออาวุธ แล้วก็อาจจะปล่อยแดงเพิ่มครับ

ไม่ใช่ครับหมายถึงว่าอาวุธหลักอาทิเช่น หอก ไม้เท้า ลันเชอร์

หรือขวานดาบมีดอะไรทำนองนี้ครับ

#334 2013-02-15 11:45:37

eotkani
2t

ผม.. ว่าการขายของทอง.65 มันเป็นการแก้ปัญหาที่ ปลายเหตุน่ะครับ.  ส่วนตัวผมเป็นคนเล่น ผมพอจะเข้าใจว่าคนเล่นส่วนใหญ่ต้องการอะไร.. จริงแล้วคนเล่นส่วนใหญ่น่ะตอนนี้ ต้องการ แพตใหม่มากกว่า คนเล่นRF ก็พอมีเยอะน่ะครับ แต่จะเล่นเซิฟนอกซะมากกว่า. เพราะเเพตเค้าไปไกลกว่าเรามาก พอคิดว่าถ้าอัพแพตเมื่อไร คนคงจะเยอะแน่.. (แต่ถ้าแอดมินยังคิดว่าไม่ถึงเวลาก็ไม่เป็นไรครับ อันนี้คือความเห็นคนเล่น)  .............มาพูดถึงเรื่องของทอง65ต่อ.  ถ้าคุยกันแบบ ตรงไป ตรงมาเลยน่ะครับ  การขายของทองให้ ต่างเผ่า มันก็ สะเทือนใจโคนิดๆ ที่อุสาช่วยกันล่า. แต่เพื่อการเล่นที่ มันก็พอยอมให้ขายได้ แต่..อย่างให้มัน ได้ง่ายจนเกิดไป  (แอดมินลืมคิดข้อนี้หรือป่าวโคล่าบอสได้จริงน่ะ แต่ก็ไม่ใช่ตกของ ที่ต้องการทุกอาทิต บ้างเดือนไม่ตกเลย หอก ไม้เท้า..) ส่วนถ้าเอามาขายหน้าเวป อาทิตละครั้ง1ชิ้น เดือน4ชิ้น เลือกได้ ดังใจเลย  ตรงนี้มันจะเอาเปรียนโคไปหน่อยไหมครับ.. แต่ถ้า ขายเดือนละครั้งก็พอรับได้อยู่น่ะครับ เค้าจะได้ไม่สบายจนเกินไปแล้วได้ร่วมมือกันในเผ่ามา แย่งบอสโค..จริงๆปัญหาต่างเผ่าไม่ใช่ เรื่องของทอง หรือ เรื่องคน น่ะผมว่าปัญหาต่างเผ่าคือขาดความสามัคคีในการช่วยกันมากกว่า รอเอาแต่ผลประโยช์ซะมากกว่า..ดูจากง่ายๆ วันจัน เผ่าไหนได้เขียว เผ่านั้นเยอะ จริง บอสใหญ่ตรงกับวันจันก็เยอะน่ะครับ ถ้า2เผ่าจะช่วยกันล่าบอสจริงๆก็ทำได้น่ะครับ แต่เค้าไม่ค่อยช่วยกัน...ไงผมพิมไว้แค่นี้ก่อนรอคำตอบจาก แอดมินน่ะครับ

#335 2013-02-15 11:56:28

admin

จริงๆคนเผ่าแอควันจันทร์ ส่วนนึงก็มาจากโคส่วนนึงนั่นละครับ

ผมมองว่าตอนนี้ของที่มีเผ่าอื่นที่พอจะสู้ได้มันไม่มี เลยทำให้คนถอดใจเลือกที่จะไม่สู้น่ะครับ
แต่ถ้าเราพอบริหารจัดการตรงนี้ให้พอที่จะเกิดใจสู้ขึ้นมาบ้าง มันก็น่าจะทำให้เกมสนุกขึ้น แทนที่จะไปนั่งตีชิบเปล่าๆ สุดท้ายแล้วมันจะไม่มีใครชนะครับ เพราะว่าว่าจะเลิกเล่นกันทั้งสองผ่าย
จริงๆแล้วเรื่องนี้ผมรู้อยู่แล้วว่ามันต้องกระทบจิตใจโค ผมถึงไม่ได้ทำมาตั้งแต่แรกครับและเข้าใจถึงผลกระทบต่างๆดี ซึ่งผมให้เวลาพวกคณเก็บเกี่ยวหนึ่งปีเต็มๆ โดยที่ไม่ฟังเสียคัดค้านหรือขอร้องจากเผ่าอื่นๆเลย
ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่ามันน่าจะได้เวลาที่พวกคุณควรจะเปิดใจ และเปิดโอกาศให้เผ่าอื่นๆบ้างนะครับ เหมือนที่พวกคุณเคยมีโอกาศเช่นเดียวกัน

#336 2013-02-15 12:02:52

eotkani
2t

จริงๆคนเผ่าแอควันจันทร์ ส่วนนึงก็มาจากโคส่วนนึงนั่นละครับ

ผมมองว่าตอนนี้ของที่มีเผ่าอื่นที่พอจะสู้ได้มันไม่มี เลยทำให้คนถอดใจเลือกที่จะไม่สู้น่ะครับ
แต่ถ้าเราพอบริหารจัดการตรงนี้ให้พอที่จะเกิดใจสู้ขึ้นมาบ้าง มันก็น่าจะทำให้เกมสนุกขึ้น แทนที่จะไปนั่งตีชิบเปล่าๆ สุดท้ายแล้วมันจะไม่มีใครชนะครับ เพราะว่าว่าจะเลิกเล่นกันทั้งสองผ่าย
จริงๆแล้วเรื่องนี้ผมรู้อยู่แล้วว่ามันต้องกระทบจิตใจโค ผมถึงไม่ได้ทำมาตั้งแต่แรกครับและเข้าใจถึงผลกระทบต่างๆดี ซึ่งผมให้เวลาพวกคณเก็บเกี่ยวหนึ่งปีเต็มๆ โดยที่ไม่ฟังเสียคัดค้านหรือขอร้องจากเผ่าอื่นๆเลย
ซึ่งตอนนี้ผมคิดว่ามันน่าจะได้เวลาที่พวกคุณควรจะเปิดใจ และเปิดโอกาศให้เผ่าอื่นๆบ้างนะครับ เหมือนที่พวกคุณเคยมีโอกาศเช่นเดียวกัน

ไอเรื่องเอาของทอง65มาขาย ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาน่ะครับ.. แต่ถ้า1อาทิตละชิ้น 4ชิ้นต่อ1เดือน ผมว่าเยอะไปน่ะครับ... จริงอยู่โคล่าบอสได้อยู่ แต่ก็อย่าลืม จุดนี้ด้วย ว่าของที่ตกมา ไม่ใช่ หอก ไม้เท้าตลอด.. บ้างที่ เป็นเดือนยังไม่ตกเลยครับ  แต่พอเผ่าที่ไม่ได้ล่าเลย มาเลือกเอาได้เลย ตามใจแบบเดือนละ 4ชิ้น อะครับ ฝากแก้จุดนี้ที่.. จะแก้ยังไงครับ

#337 2013-02-15 12:03:30

pengiuen
Codex
Registered: 2011-10-27

ผมหวังว่า มาตราการนี้ออกมา จะทำให้เบลและแอค กลับมาเล่นกลับมาสู้กันเยอะๆ นะครับ
ส่วนตัวแล้ว ไม่เดือดร้อนอะไร...แต่ถ้ามีมาตรการอะไรออกมาแล้วทำให้เกมส์ดำเนินการไปได้ต่อ สนุก...ผมยินดีสนับสนุน...

#338 2013-02-15 12:08:24

admin

eotkani wrote:

ไอเรื่องเอาของทอง65มาขาย ส่วนตัวผมไม่มีปัญหาน่ะครับ.. แต่ถ้า1อาทิตละชิ้น 4ชิ้นต่อ1เดือน ผมว่าเยอะไปน่ะครับ... จริงอยู่โคล่าบอสได้อยู่ แต่ก็อย่าลืม จุดนี้ด้วย ว่าของที่ตกมา ไม่ใช่ หอก ไม้เท้าตลอด.. บ้างที่ เป็นเดือนยังไม่ตกเลยครับ  แต่พอเผ่าที่ไม่ได้ล่าเลย มาเลือกเอาได้เลย ตามใจแบบเดือนละ 4ชิ้น อะครับ ฝากแก้จุดนี้ที่.. จะแก้ยังไงครับ

อืม คืออยากให้สุ่มใช่ใหมครับ จริงๆการเสียเงินซื้อของ แล้วไม่ได้ของที่อยากได้นี่ ผมว่ามันแปลกๆอยู่นะครับ
ถ้าเค้าใด้ของดรอบออกมาก็ว่าไปอย่าง คงไม่มีใครซื้อของไปได้ตลอดหรอกครับ

ส่วนเรื่องใครจะเอาไปบวกพร่ำเพรื่อหรือเปล่า คงไม่มีเพราะมันไม่ได้มีของเยอะขนาดนั้น และผมคิดว่าจะจำกัดเรื่องเลเวลของคนที่ซื้อได้ด้วย
แต่ถ้ากลัวเป็นอย่างนั้น ที่คิดๆใว้อาจจะต้องมีการจำกัดคนที่ซื้อได้ เช่น อาจจะกำหนดให้ คนนึง สามารถซื้อได้แค่ 1 ชิ้น ไม่สามารถซื้อซ้ำได้เป็นต้นครับ

ส่วนเรื่องในเผ่าโค ถ้ากลัวของนี้ไปกระทบกับการจัดลำดับของในเผ่า จะไม่เข้าร่วมก็ได้ครับ
เพราะอีเวนนี้ น่าจะมีจำกัดเวลา คงไม่ได้จัดไปตลอดแน่นอน
เพราะรายละเอียดปลีกย่อยค่อนข้างเยอะ ผมต้องลงมาจัดการเอง

#339 2013-02-15 12:16:26

eotkani
2t

จริงๆ ก็ไม่ต้องถึงกับสุ่มของหรอก.. มีขายก็ได้แต่ประมาณว่า อาทิตนี้หอก อาทิตต่อไปไม้ อาทิตต่อไปดาบ อาทิตต่อไป ไรพวกนี้... แต่ถ้าจะให้ดีครวมีขายทั้ง3เผ่า ให้โคซื้อได้ด้วยครับ..แล้วเรื่องราคาผมว่า อย่างน้อย ให้ 1000บาทครับ ของมันจะได้ ให้ใครมาซื้อ+เล่นก็ได้ ขอให้ราคามันน่าคิดแล้วคิดอีก ที่จะ+หน่อย. 1000 ผมว่า มันมีคนพร้อมจะซื้ออยู่แล้ว เพราะบ้างคนโอนหรือเติมทรูที่เป็น1000ครับ...

#340 2013-02-15 12:36:26

admin

จริงๆ ก็ไม่ต้องถึงกับสุ่มของหรอก.. มีขายก็ได้แต่ประมาณว่า อาทิตนี้หอก อาทิตต่อไปไม้ อาทิตต่อไปดาบ อาทิตต่อไป ไรพวกนี้... แต่ถ้าจะให้ดีครวมีขายทั้ง3เผ่า ให้โคซื้อได้ด้วยครับ..แล้วเรื่องราคาผมว่า อย่างน้อย ให้ 1000บาทครับ ของมันจะได้ ให้ใครมาซื้อ+เล่นก็ได้ ขอให้ราคามันน่าคิดแล้วคิดอีก ที่จะ+หน่อย. 1000 ผมว่า มันมีคนพร้อมจะซื้ออยู่แล้ว เพราะบ้างคนโอนหรือเติมทรูที่เป็น1000ครับ...

งั้นเป็นเลือกได้ 4 แบบ ต่อเดือนแบบนี้น่ะหรอครับ
ใว้เดี๋ยวค่อยคุยต่อตอนเย็นๆก็ได้ครับ อาจจะเข้าไปคุยในเกม แล้วเรียกหัวเผ่าทั้งหมดมา

#341 2013-02-15 12:40:36

eotkani
2t

งั้นเป็นเลือกได้ 4 แบบ ต่อเดือนแบบนี้น่ะหรอครับ
ใว้เดี๋ยวค่อยคุยต่อตอนเย็นๆก็ได้ครับ อาจจะเข้าไปคุยในเกม แล้วเรียกหัวเผ่าทั้งหมดมา

ไม่ใช่ 4แบบต่อเดือนครับ ขายทุกอย่าง. แบบนี้อาทิต1หอก อาทิต2 ปืน อาทิต3 ไม้เท้า/ลัน  อาทิต4 ดาบ เดือนต่อไปก็ อาทิตแรกก็ นู อาทิตที่2 ค้อน แบบจนครบทุกอย่างแล้ว วนกับมาเริ่มขายของชิ้นแรกใหม่....ประมาณนี้อะครับ

#342 2013-02-15 12:51:25

admin

ไม่ใช่ 4แบบต่อเดือนครับ ขายทุกอย่าง. แบบนี้อาทิต1หอก อาทิต2 ปืน อาทิต3 ไม้เท้า/ลัน  อาทิต4 ดาบ เดือนต่อไปก็ อาทิตแรกก็ นู อาทิตที่2 ค้อน แบบจนครบทุกอย่างแล้ว วนกับมาเริ่มขายของชิ้นแรกใหม่....ประมาณนี้อะครับ

อืม ไม่น่าจะได้ เพราะของแต่ละเผ่ามันไม่เมือนกัน มีแอคแปลกกว่าชาวบ้านเผ่าเดียว
เอาเป็นให้เลือกมา 4 อย่างใน 1 เดือนไม่ซ้ำกัน น่าจะเป็นไปได้มากกว่าครับ
เพราะถ้าทำแบบที่ว่า แอคจะเสียเปรียบมากถ้าอยากได้ลันเชอร์ หรือแกรเนดลันเชอร์ เพระาอาวุธมากกว่าชาวบ้านเขา

ซึ่งถาทำตามที่บอกสมมุติอยากได้ลัน ยังมีแค่ลันเดือนละ 1 อันเลย เดือนละนะครับ... แค่นี้่ผมว่าโคตรเขี้ยวละนะ ยังมีเขี้ยวก่านี้อีกหรอ *-*

ปล. ถึงไม่จำกัดแบบที่ว่า ผมว่าก็คงไม่มีใครซื้อบ่อยๆหรอกครับ สมมุติอันละพันงี้ จะมีคนซื้อหรือเปล่ายังไม่รู้เลย คิดมากไปหรือเปล่าครับ

#343 2013-02-15 13:08:50

pengiuen
Codex
Registered: 2011-10-27

ผมว่า รอฟัง เบล กับ แอค ก่อนดีกว่านะครับ....
อาจจะมีมุมมองใหม่ หรืออะไรที่แตกต่างบ้างก้อได้...

#344 2013-02-15 14:24:48

slolz
สมาชิก

ไม่ว่าจะมองมุมไหน  โคก็เสียเปรียบ  เพราะกว่าที่โคจะได้เปรียบมา มันยาวนานมากครับ   ถ้าน้าแอด จะทำเพื่อความสมดุล ก็น่าจะมีข้อแลกเปลี่ยนที่สมน้ำสมเนื้อ  กับการจัดระบบนี้ขึ้นมา  มันจะได้โอเคทุกฝ่าย  อย่างน้อยพวกผมก็จะได้ตอบเด็กในเผ่าได้ว่าทำไมถึงยอม  เพื่อให้เกมมันได้สนุกขึ้น

#345 2013-02-15 14:58:37

admin

มันก็คล้ายๆตอนจัด 1:1 นั่นละครับ ตอนผมช่วยโคจัด 1:1  6 วันโค ถ้าผมเห็นแก่เผ่าที่รุ่งอยุ่ตอนนั้น เผ่าที่แย่คงไม่ได้เกิดหรอกครับคิดหรือว่าเขาจะยอมให้ผมจัด? ต้องลองนึกสถาณการณ์เก่าๆบ้าง
ครั้งนี้ก็เหมือนกันครับ แต่ผมก็พยายามให้มันเฉี่ลยกลางๆไม่เข้าข้างใครมากเกินไป ผมว่าดีกว่าตอนวอร์ 6 วันเยอะครับ

ผมก็พยายามให้มันได้เท่าๆกันทุกผ่ายนะครับ ต้องถามว่าที่ครองเซิบมหนึ่งปีนี่ ยังคิดว่ายังไม่แข็งแกร่งพอหรือป่าวครับ?
ลองเปิดโอกาศให้เผ่าอื่นๆดูบ้างครับ อย่าลืมว่าเผ่าอื่นๆยังเสียเปรียบอยู่อีกในหลายๆด้าน

#346 2013-02-15 14:59:07

minmint
อุซางิน้อย
Website

ถ้าทำอย่างที่คุยกันมา แอค  เบล จะเยอะไหม นะ ตื่นเต้นจังจะเห็น แอค เบล เยอะๆแล้วงะ

#347 2013-02-15 15:02:34

admin

ผมถึงบออกไงครับ ไม่ต้องกลัวไปก่อนหรอกครับ เรื่องอย่างนี้มันไม่ได้เห็นผลกันชั่วข้ามคืน
แล้วของมันก็ไม่ใช่ว่าจะได้มาฟรีๆ จะมีสักกี่คนที่ลงทุนในเผ่าที่กำลังแย่ จริงใหมครับ
และจำนวนของก็ไม่ได้มากเกินไปกว่าที่เผ่าคุณจะหาได้แน่ๆ

ที่ผ่านๆมามันก็เรื่องภายในเผ่าทั้งนั้นละครับที่จะทำให้เผ่าแย่
หลายๆครั้งมักจะมีข้ออ้างว่าของสู้ไม่ได้ก็เลยไม่สู้ ทำไมไม่ลองให้เค้ามีของที่พอสู้ได้ดูมั่งละครับ จะได้ไม่มีข้ออ้างอีก

ผมคิดว่ามันคงไม่ได้มีผลทำให้เผ่าที่คนน้อยคนเยอะขึ้นมาได้หรอกครับ เพระาเผ่าที่เสียเปรียบ มันก็ยังเสียเปรียบอยู่
แต่มันทำให้คนเล่นใหม่ๆ หรือคนที่ยังเล่นอยู่ มีอะไรทำบ้างนั่นละครับ ก็เหมือนคนมีความฝัน กับคนไม่มีความฝันนั่นละครับ
ส่วนเรื่องคนจะมากจะน้อย อันนี้อยุ่ที่สังคมของแต่ละเผ่าแล้ว

#348 2013-02-15 18:34:20

slolz
สมาชิก

ต้องมานั่งจับเข่าคุย ครับ แบบ นี้ แล้วหาข้อสรุปอีกที

#349 2013-02-15 22:25:57

admin

สรุปว่างี้นะครับ
จากนี้ไป 4 เดือน จะให้แต่ละเผ่าเลือกของทองได้ 4 ชิ้น ชิ้นละเผ่า
เดี๋ยวจะตั้งกระทู้ให้ลงชื่อแจ้งความประสงค์ใว้ในแต่ละเผ่า แต่น่าจะมีรายละเอยีดเรื่องเลเวล เวลาออนพอสมควร
ไม่ใช่ว่าใครจะเอาก็ได้ และก็ห้ามซ้ำคนเดิมด้วยครับ
ชิ้นละ 1000 นะครับ

#350 2013-02-16 02:17:51

bigbank
ผู้สนับสนุน
Registered: 2011-10-30

ส่วนตัว ไม่คัดค้านครับ ก็น่าสนุกจริงๆ ทุกวันนี้ ไม่เร้าใจ เลย มาล้างป้อมแล้วก็ไป T^T RF Online ของจริงมัน ต้อง + ทุกที่ทุกเวลา ทั้งวัน -0-

-..-

Board footer