• หน้าแรก
  •  » Bellato Union
  •  » -Guide- วิเคราะห์อาชีพ bellato อาชีพไหนเวิร์คไม่เวิร์คมาดู (เก่า)

#1 2007-06-16 09:53:44

insanity
ผู้สนับสนุน
From: สุดขอบกระแสสังคม
Registered: 2006-10-02

-Guide- วิเคราะห์อาชีพ bellato อาชีพไหนเวิร์คไม่เวิร์คมาดู (เก่า)

ยุคทองของ Holy Chandra!!!!!!!!!!!!!!!!

ต่อเลย  Holy Chandra อาชีพ อันเป็นที่รักของชาว bellato

chandra > Holy Chandra เป็นสายเวทเผ่า bellato ครับ

ถามเรื่องพลังโจมตี ไม่ต้องพูดถึง ไม่รุนแรงอะไร   แล้วอาชีพนี้มีดียังไงละ  แน่นอนต้องมีดีครับ อาชีพนี้เป็นที่รักของเพื่อนทุกคนในเผ่าเลยทีเดียว แต่ก็ไม่ได้โจมตีเบานะครับ ยังไงซะก็เป็นนักเวท ก็ยังยิงเวทแรง แต่ว่าเบากว่าcora ก็เท่านั้น แต่ก็ยังเก็บเลเวลได้ไวกว่า ranger หรือ melee ด้วยซ้ำ เพราะ เก็บเลเวลไวกว่าจะลำบากเรื่องการเก็บ pt ให้กับ force ต่างๆเท่านั้นเอง เก็บเลเวลไว แต่ก็ไม่ช้าอะไรมากมาย   และยังเป็นตัวแปร สำคัญใน war อีกด้วย

Chandra

1) Recall วาร์ปเพื่อนในปาร์ตี้ 1 คน มาหาเราครับ ตัวอย่างเช่นเพื่อนตายในวอร์  เราไม่ตาย เราวาร์ปเพื่อนมาหาเราได้ทันที 1 คน  (สุดยอด แต่ดีเลนานมาก ราว 10 นาที)

2) Healing Wind  อัพเดทใหม่ล่าสุด patch 1.0   สกิลนี้ เปลี่ยนให้ heal 60% ของ hp max ครับ แรงกว่าเดิมเยอะ ดีเลน้อยด้วย แถมฮีลเป็นปาร์ตี้ครับ  เพื่อในรัศมีเรด้า(วงใน) จะได้รับผลจากการฮีลนี้ทั้งหมดเลย ใครอยู่ไกล้สบายไปเลยได้รับฮีลหมด สุดยอดมาก   ( มีข้อแม้ว่าคุณต้องมีปาร์ตี้ แอดใครสักคนไว้  จะไปด้วยกันก็ได้ไม่ไปก็ได้  อยู่คนละแผนที่ก็ได้ ขอให้มีปาร์ตี้เป็นพอ )

Holy Chandra

1) Recovery Circle  ฟื้น HP แบบกลุ่ม ให้กับสมาชิกทุกคนในปาร์ตี้  Patch 1.0 เปลี่ยนแปลงแล้วครับ  ฮีล 80% ของ hp max ครับ  ทีเดียวเต็มเลยก็ว่าได้  ดีเลไม่มากด้วยใช้ได้บ่อย   สามารถฮีลได้ทั้งปาร์ตี้ในระยะเรด้าทั้งหมด เกินเรด้าได้นิดหน่อย กว้างมากๆ ได้รับผลฮีลทุกคนเลย ( มีข้อแม้ว่าคุณต้องมีปาร์ตี้ แอดใครสักคนไว้  จะไปด้วยกันก็ได้ไม่ไปก็ได้  อยู่คนละแผนที่ก็ได้ ขอให้มีปาร์ตี้เป็นพอ )

2) Nerve Fuzz  ทำให้เป้าหมายตาบอด ลดระยะการมองเห็นให้แคบมากๆ ทำให้มองหาเป้าหมายอื่นไม่เจอครับ

3) Intensive Meditation  ลดเวลา cool down ของสกิล  นี่ทำให้ force และ skill ของ holy chanda หมุนไวขึ้นครับใช้ได้บ่อยขึ้น ลด
delay เวททุกชนิด 2 วิ  ดังนั้น healing ที่มี ดีเล 2 วิ เมื่อใช้กับ buff นี้แล้วทำให้ไม่มี delay เลย สามารถ heal ได้เรื่อยๆไม่มียั้งครับ

ด้วยสกิลสนับสนุนเหล่านี้ รวมทั้ง expert elite force ทั้งหลาย สามารถนำมาสนับสนุนทีมได้ holy chandra  ทำให้เป็นตัว debuff ที่ดีครับ สามารถ buff ช่วยเพื่อนได้ และ คอย debuff ให้เพื่อนๆได้เช่นกัน คอย heal เพื่อนๆขณะสู้ ลดอัตราการตายได้อย่างมาก

Healing ของ Holy chandra lvGM สามารถเติมได้ 30% ของ max hp ซึ่ง holy chandra ที่ max def pt เลเวล 45 เลือดราวๆ 11k สามารถฮีลทีละ 3000 กินยา เป็น 6000 อีก 1 วิ ใช้ heal wind อีก 6000 สามารถใช้สลับกันเติม hp ได้ 6000 ทุกๆ 1 วิ แถม เมื่อ Recovery Circle เติมอีก 8000 ครับสุดยอดไปเลย

ข้อดี

1 เป็นที่รักของเพื่อนๆ ช่วยเหลือทีมได้มาก คอยช่วยเหลือเพื่อนๆ ทั้ง heal และ debuff ให้เพื่อนๆลุย
2 ศัตรูเกลียดมาก -buff ได้ แถมยัด debuff ได้อีกมากมาย
3 อึดมากตายยากสุดๆ tank บอสได้เกือบหมดเกมส์ โดนรุมก็ตายแสนยาก ถือโล่ตอนโดนรุมยิ่งอึดเข้าไปอีก
4 เป็นตัวแปรสำคัญในวอร์ สามารถเรียกเพื่อนที่ตายไปแล้ว กลับมาจุดที่เราอยู่ได้ และช่วย ฮีลเพื่อนทั้งปาร์ตี้ให้รอดพ้นจากการลำบากได้(ฮีลแรงมาก ดีเลน้อยมาก )
5 มี buff ดีๆเยอะทำให้เพื่อนๆชอบ
6 skill และ force หมุนเร็ว
7 ฮีลได้แรงมากๆ สามารถประยุคมาเก็บ def pt ได้แสนง่าย
8 สามารถวาร์ปเพื่อนมายังตัวเรา (ใช้กับ cw โดยวาร์ปคนที่ได้ last hit chip ไปกลางเหมืองได้โดนทันที)

ข้อเสีย

1 พลังเวทน้อยที่สุดในบรรดา force ทั้งหมดในเกมส์ ( แต่นักเวทนี่นะ ยังไงก็ยิงแรงอยู่ดี )
2 สกิลบางสกิลดีเลนานมาก อย่างสกิลเรียกเพื่อนมาจุดที่เราอยู่
3 เป็นเป้าหมายที่คู่ต่อสู้จะรุมยำก่อน  ( อันนี้ต้องอยู่ที่เทคนิคเอาตัวรอดของใครของมัน แต่ด้วยฮีลที่แรง ทำให้อึดตายยากมากๆอยู่ดี  ถ้ามี holy chandra 2 คนก็ไม่มีคำว่าตายหรอกครับ ฮีลกันไปฮีลกันมา กระจาย)

ความสนุกในการเล่นอาชีพนี้มีเยอะครับ เล่นเองก็สนุก ไปกับเพื่อนๆก็สนุกครับ อีกทั้งตัวละครหญิง ของbellato ใส่ชุด force น่ารักมากด้วยเช่นกัน

แพทใหม่นี้ทำให้ Holy Chandra สายตรง เก่งมากๆครับ อยู่ในปาร์ตี้ไหน ปาร์ตี้นั้น อึดมากๆ  เป็นอาชีพที่ต้องการอย่างมากใน Bellato เลย ตอนนี้ bellato ต้องการ holy chandra เพิ่มอีกอย่างมากครับ

ต่อด้วยอาชีพ ที่เก่งกาจของ bellato คือ  Ranger  cross เป็น Holy Chandra และ Worrior corss เป็น Holy Chandra

เริ่มตัวละครด้วยอาชีพ Ranger  cross เป็น Holy Chandra

ข้อดี

1 คุณสามารถใช้ สกิล ranger และ force ได้ทั้ง expert และ elite ได้ทั้งสองสาย
2 คุณสามารถ เพิ่มค่า dodge ได้ด้วย expert range และ holy elite ทำให้คุณมีค่า dodge สูง 2 ต่อ (เลเวล GM เพิ่มอีก 30 รวมสกิลของ ranger อีก 30 )
3 คุณสามารถ heal ด้วย skill healing ได้ เพิ่ม Hp  30% จาก HP max และยังสามารถกินโพชั่นในเวลาเดียวกัน
4 คุณจะวิ่งเร็วกว่า ranger ทั่วไปด้วย expert holy increase speed และคุณยังมี buff ดีๆของ force มาใช้อีกด้วย มีค่าพลังป้องกันเวท มากกว่า และป้องกันโจมตีทางกายภาพมากกว่า ranger ธรรมดา
5 คุณสามารถ ลบ debuff ที่คุณโดนจาก เผ่าอื่น โดยการใช้ force purge ของ wind force expert ทีนี้คุณก็ไม่กลัว debuff อีกต่อไป
6 คุณสามารถช่วยเพื่อนในปาร์ตี้ได้ด้วยการ heal และ remove debuff และยังช่วย buff ให้เพื่อนได้อีกด้วย
7 คุณสามารถ debuff คู่ต่อสู้ได้เหมือนกับ สายเวท ยิ่งถ้าคุณมี elite force แล้วคุณก็จะ debuff ได้หลายชนิดขึ้น แสบๆทั้งนั้น
8 คุณสามารถ ฆ่าต่างเผ่าได้ง่ายขึ้นด้วย combo โดยใช้ debuff ก่อนแล้วโจมตีตาม  และยังมีสกิลที่ยิงแรงตาม fp ของ elite Range เมื่อเป็นสายเวท ก็จะ fp มากขึ้นทำให้ยิงแรงขึ้น
9 คุณสามารถเก็บ def pt ให้เต็มได้ง่ายๆ โดนการให้มอนสเตอร์รุม แล้วคุณก็ heal ตัวเองไปเรื่อยๆ
10 คุณเบื่อการเก็บเลเวลแบบเดิมๆ สามารถเปลี่ยนมาใช้ staff ใช้ force เก็บเลเวล ทำให้เก็บเลเวลได้รวดเร็วขึ้นด้วย

ข้อเสีย

1 คุณจะไม่ได้ skill ของ class นั้นๆ ( แต่ได้ expert elite force มาแทน ถือว่าคุ้ม)
2 คุณจะต้องเก็บ pt หนักขึ้นทั้ง range  force  def  ไหนจะเก็บ force pt แต่ละชนิดให้ได้ expert elite จนครบ
3 ใช้เวลาเล่นนานกว่าผู้เล่นทั่วไป หน่อยนึง
4 Holy basic pt เก็บยากหน่อย

จะเห็นว่าข้อเสียไม่มีผลกับตัวละครเท่าไหร่ แค่ทำให้คุณเหนื่อยขึ้นเล่นหนักขึ้นเท่านั้นเอง

สุดยอด dodge ของ bellato เลยครับ

ทดสอบโดนให้ holy ranger bellto ของเราชื่อ MojiZz ได้ผลดังนี้ครับ  รองเท้า 60 แหวนอีก 40 ต่างหูอีก 30 skill อีก 30 buff อีก 30 ได้ทั้งหมด 201 ครับ ถ้าหากใช้อาวุธเพิ่มหลบหลีก  จะทำได้ 211 เลยครับ

Holy Worrior

เลือกสาย melee ตอนเริ่มต้นแล้ว cross class มาแป็น Holy chandra ละ

ข้อดี

1 คุณสามารถใช้ สกิล melee และ force ได้ทั้ง expert และ elite ได้ทั้งสองสาย
2 คุณสามารถ เพิ่มค่า def  ได้ด้วย holy elite force ทำให้คุณมีค่า def สูงกว่า melee ทั่วไป 30%
3 คุณสามารถ heal ด้วย skill healing ได้ เพิ่ม Hp  30% จาก HP max และยังสามารถกินโพชั่นในเวลาเดียวกัน
4 คุณจะวิ่งเร็วกว่า melee ทั่วไปด้วย expert increase speed buff และคุณยังม buff ดีๆของ force มาใช้อีกด้วย มีค่าพลังป้องกันเวท มากกว่า และป้องกันโจมตีทางกายภาพมากกว่า melee ธรรมดา
5 คุณสามารถ ลบ debuff ที่คุณโดนจาก เผ่าอื่น โดยการใช้ force purge ของ wind force expert ทีนี้คุณก็ไม่กลัว debuff อีกต่อไป
6 คุณสามารถช่วยเพื่อนในปาร์ตี้ได้ด้วยการ heal และ remove debuff และยังช่วย buff ให้เพื่อนได้อีกด้วย
7 คุณสามารถ debuff คู่ต่อสู้ได้เหมือนกับ สายเวท ยิ่งถ้าคุณมี elite force แล้วคุณก็จะ debuff ได้หลายชนิดขึ้น แสบๆทั้งนั้น
8 คุณสามารถ ฆ่าต่างเผ่าได้ง่ายขึ้นด้วย combo โดยใช้ debuff ก่อนแล้วโจมตีตาม
9 เมื่อคุณถือโล่  คุณตายยากสุดๆ  กินโพชั่น แถมคุณยัง heal ตัวเองได้อีก นึกภาพเอาเองว่าอึดขนาดไหน
10 คุณสามารถเก็บ def + shield pt ให้เต็มได้ง่ายๆ โดนการให้มอนสเตอร์รุม แล้วคุณก็ heal ตัวเองไปเรื่อยๆ
11 คุณสามารถเก็บ buff กับ force buff ได้แสนง่ายด้วย skill clean ของ melee elite ทีนี้คุณก็ buff ลบ buff ตัวเองเก็บได้สบายๆ
12 คุณเบื่อการเก็บเลเวลแบบเดิมๆ สามารถเปลี่ยนมาใช้ staff ใช้ force เก็บเลเวล ทำให้เก็บเลเวลได้รวดเร็วขึ้นด้วย

ข้อเสีย

1 คุณจะไม่ได้ skill ของ class นั้นๆ ( แต่ได้ expert elite force มาแทน ถือว่าคุ้ม)
2 คุณจะมีพลังโจมตี น้อยกว่า melee class สายตรงเพราะว่า ไม่มี buff เพิ่มโจมตีของสายอาชีพ (แต่โจมตีรุนแรงขึ้นด้วยการ debuff ลดพลังป้องกันฝ่ายตรงข้าม หรือ debuff อื่นๆ)
3 คุณจะต้องเก็บ pt หนักขึ้นทั้ง melee shield  force  def  ไหนจะเก็บ force pt แต่ละชนิดให้ได้ expert elite จนครบ
4 ใช้เวลาเล่นนานกว่าผู้เล่นทั่วไป
5 Holy basic pt เก็บยาก

ถามว่าทำไมต้อง cross ไป holy chandra ทำไมไม่ cross เป็น Wizard หรือ Astralist นั่นก็เพราะ Holy chandra ได้โบนัส Hp เมื่อเลือกอาชีพนี้มากกว่า ดังนั้นเมื่อ cross มาเป็น holy chandra ก็จะทำให้ มี Hp max มากกว่านั้นเองครับ

ที่เขียนมามันเจ๋งจริงๆแหล่ะครับ แต่ต้องมีความพยามยามแบบมากสุดๆ เล่นแบบโหดสุดๆ ถ้าคุณไม่เจ๋งจริงไม่อดทนจริง คุณทำไม่ได้แน่นอนครับ

P.S. แม้มันจะทรมานอย่างมากในการเก็บเลเวล แต่มันสนุกมากนะ ลูกเล่นมันเยอะ ฮีลได้ โจมตีได้ ช่วยเพื่อนได้ buff ได้ debuff ก็ได้  สารพัดประโยชน์มากๆ

#2 2007-06-16 09:59:00

insanity
ผู้สนับสนุน

Re: -Guide- วิเคราะห์อาชีพ bellato อาชีพไหนเวิร์คไม่เวิร์คมาดู (เก่า)

shield miller

สุดยอด tanker แห่ง โลก RF online

Miller

Defend เพิ่มพลังป้องกัน ใช้ได้เมื่อถือโล่ เป็น buff ใช้แล้ว อันนี้เพิ่มพลังป้องกันให้กับตัวเราอีก 30% (สุดยอดอึดเลยครับ)

Taunt ทำให้ monster ที่อยู่รอบข้างเข้าโจมตีเรา อันนี้เอาไว้ tank นั่นแหล่ะครับ

Shiled miller

*** การจะเป็น Shiled miller นั้นต้อง เปลี่ยนอาชีพเป็น Miller>Shield Miller เท่านั้น  ไม่สามารถเปลี่ยนเป็น Commando>Shield Miller ได้ เพราะสกิลจะจำเป็นจะไม่ครบ

1) Build Defence เพิ่มอัตราการ Block นี่แหล่ะครับ ทำให้ block ติดมากขึ้น  ถ้ามี shiled pt GM และใช้สกิลนี้ อัตราการ block จะอยู่ที่ 75% ครับ  ตี 10 บล๊อค 7 ไม่ต้องบอกนะครับว่ามันสุดยอดขนาดไหน

2) Blood Absorb ดูดเลือด มาเป็นของตัวเอง โดยที่ดูดเลือด 1000 เติมให้เรา 1000 สกิลนี้ delay ไม่นานครับ แถม เป็นการโจมตีที่โดน 100% ไม่สามารถบล๊อคได้ ไม่สนค่าพลังป้องกัน ใช้ดีมากครับ

อย่างที่เห็นละครับ shield miller เป็นอาชีพสาย tanker ที่ ทั้ง ถึก พลังป้องกันเยอะ แถมอัตราการ block ก็สูงมาก  แถม block เป็นการป้องกันที่ สามารถกันการโจมตีได้ทุกชนิดในเกมส์เลยครับ  (กันไม่ได้แค่ debuff แค่นั้นเอง )

ข้อดีของอาชีพนี้

1 อึดทนทายาทมหาศาลครับ
2 อัตราการ block สูงมาก ตายยากสุดๆ เพราะ block ได้เยอะ แม้จะหลุด block มาได้ ก็เจอ def ที่มหาศาลต่อ ไม่ค่อยสะเทือนเลยครับ
3 แม้จะโดน remove buff แต่ class skill เพิ่ม block ไม่โดนลบไปด้วย ทำให้อัตราการ block ยังคงสูงเช่นเดิม
4 เป็นที่รักของเพื่อนๆ ที่จะนำพาปาร์ตี้ไปเก็บเลเวลหรือล่าบอสครับ
5 ไม่ค่อยกลัวนักเวทครับ เพราะ block บ่อย ยิงเวทมา block กระจายครับ

ข้อเสีย

1 พลังโจมตีน้อยครับ อึดมากตายยาก แต่ก็ฆ่าคนอื่นยากเช่นกันครับ ไม่มีสกิลเพิ่มพลังโจมตีอะไรเลย  แม้จะถืออาวุธ 2 มือ ก็ไม่ได้โจมตีแรงกว่าเดิมมากเท่าไหร่
2 จะอ่อนลงถนัดตา เมื่อไม่ถือโล่  สกิลแต่ละอันบังคับให้ถือโล่ครับ เพิ่มอัตรา block และเพิ่มค่า def ทำให้จำเป็นต้องถือโล่เท่านั้น
3 ถูกมองเห็นหัวหลักหัวตอในวอร์ครับ เหมือนไม่มีตัวตน  จะเป็นเป้าหมายสุดท้ายที่โดนจะเลือกโจมตี ใครเห็นใครก็อ่อนใจ ไม่อยากตีมัน เพราะมันตายยากเหลือเกิน ส่วนใหญ่จะไล่ฆ่าอาชีพอื่นก่อน จนเมื่อไม่เหลือใครแล้วค่อยมาตีอาชีพนี้( อ๊ะไม่เหมือนจะเป็นข้อเสียแหะ)

ถ้าจะให้เปรียบเทียบกับ tanker เผ่าอื่นอย่าง cora หรือ acc ของ bellato อึดกินขาดชนะขาดหลายขุมเลยครับ แต่ก็มีดีมีเสียนะครับ เพราะว่า tanker เผ่าอื่นพลิกแพลงได้มากกว่า สามารถสลับอาวุธที่รุนแรงกว่ามาใช้ได้ เปลี่ยนตัวเองให้เป็น damage dealer ขนาดย่อมได้ แต่ก็ตายง่ายกว่า แต่ของ bellato ทำไม่ได้ครับ เพราะเน้นอึดสถานเดียว

-----------------------------------------------------------

Berserker และ ArmsMan

เริ่มได้จาก worrior > Commando > Berserker / ArmsMan  ไม่แนะนำให้เป็น Miller>ArmMan เพราะจะทำให้ตีเบา

Commando

Howl  เป็น Buff นะครับ จะโกนออกมาดังๆและเพิ่มพลังโจมตีให้กับตัวเรา 25% ครับ  ใช้ดีทีเดียว ทำให้โจมตีแรงขึ้นครับ ข้อเสียคือระยะเวลา 120 วิทำให้ต้องกดบ่อยๆ

------------------

Berserker

1) Full Swing ( Dubble Crash )  เป็นท่าที่โจมตี ด้วยเหวียงอาวุธรุนแรง  แรงมากครับเทียบเท่า elite skill เลย  ดีเล5วิน้อยมาก ใช้ได้บ่อยมากไว้ฆ่าดีมากครับ สุดยอดสุดๆเลยสกิลนี้ ( มีข้อเสียคือใช้ sp 120 ในการใช้สกิลนี้ดังนั้น ควรเก็บ range pt ไว้ด้วย bell ไม่มีปัญหาเรื่อง sp อยู่แล้ว)

2) Laboring Bless ทำให้ คู่ต่อสู้เคลื่อนที่ช้าลงระยะเวลาหนึ่ง  ไว้ใช้ไล่ฆ่าได้ดีครับ ดีเลนานหน่อยนะ ไม่ค่อยแนะนำ

3) Beast Eye เป็นบัฟ เพิ่มอัตราการหลบหลีก 15 และเพิ่มพลังโจมตีเข้าไปอีกครับ 15%

---------------------

ArmsMan

ใช้ค้อนเป็นอาวุธหลักนะครับ

1) Judgement ใช้กับค้อนนะครับ โจมตีใส่กลุ่มเป้าหมายสร้างความเสียหายและ stun ด้วย  คล้ายๆ skill Death blow ความแรงเท่า tornado ท่าโจมตีรอบตัวของ elite เลย

2) Stamina Zero  ใช้ลด sp เป้าหมาย และหยุดไม่ให้เติม sp ด้วยชั่วระยะเวลาหนึ่งครับ ทำให้วิ่งไม่ออกระยะเวลานึงถ้า sp หมดนะ

3) Perfect เป็น buff ใช้กับตัวเรา ทำให้เพิ่มความแม่นยำ 50 ครับ เยอะมาก ทำให้ตีพวกอาชีพหลบเก่งโดนแน่นอนครับเจ๋งๆจริงๆ

อาชีพนี้ เป็นสายตรงนะครับ

แน่นอน heal ตัวเองไม่ได้เหมือน Holy Worrior พลังป้องกันอาจจะน้อยกว่าอยู่บ้าง แต่ว่า พลังโจมตีมากกว่าแน่นอนครับ เหมาะกับอาวุธ 2 มือที่พลังทำลายสูง เป็นฝ่ายสร้างความเสียหายหรือ Damage dealer ของเผ่า bellato นั่นเองครับ

เปรียบเทียบ berserker/armsman
พลังโจมตีสูงกว่า > berserker
แม่นยำสูงกว่า > armsman
ป่วนคู่ต่อสู้ได้มากวก่า >armsman
สกิลโจมตีดีกว่า > berserker
พลังป้องกัน พอกันทั้ง 2 อาชีพครับ

ดีคนละแบบละครับ berserker ไม่ได้ตีแรงกว่า armsman อะไรมากเหมาะกับการโจมตี แต่ armsman เกิดมาเพื่อเก็บ ranger ทั้งหลายครับ เพราะ buff +aim 50 นี่ตีไม่มีคำว่า miss ครับ สุดยอดทั้ง 2 อาชีพแหล่ะ

#3 2007-06-16 10:00:17

insanity
ผู้สนับสนุน

Re: -Guide- วิเคราะห์อาชีพ bellato อาชีพไหนเวิร์คไม่เวิร์คมาดู (เก่า)

psypher  > wizard และ astralist

Psypher

เป็นอาชีพสาย force หนักไปทางด้านโจมตีของ bellato  เพราะไม่ค่อยมีสกิลสนับสนุนเพื่อนร่วมทีมเท่าไหร่
1) Edian's Soulสกิลเพิ่มพลังโจมตีรุนแรงด้วยเวทขึ้น ราว 30% นาน 120 วินาที

ซึ่งเมื่อเล่นถึงเลเวล 40 จะมี 2 อาชีพให้เลือกคือ Wizard และ Astralist

Wizard

สกิลของ wizard

1) Sage Force  เป็น buff เพิ่มพลังโจมตี จาก base atk อาวุธไม่รวมการอัพเกรด ซึ่ง+แค่ 10% อาวุธ atk 1400 ก็ + ให้ 140 เป็นระยะเวลานาน 120 วินาที เมื่อก่อนคำบรรยายมัน+ ความแม่นยำให้กับ การใช้ force ด้วย แต่เอาเข้าจริงมันไม่ + ซะงั้น  เลยกลายเป็นบัฟที่เพิ่มพลังโจมตีขึ้นมาจึ๋งนึง  ถ้าใครสนใจอยากยิงแรงขึ้นอีกนิด แนะนำบัฟนี้ครับ ต้องใช้อาวุธ int เท่านั้น

2) Force Impact สกิลโจมตี ซึ่งโจมตีด้วย force ที่ไม่มีธาตุ โจมตีเป้าหมาย นั่นหมายความว่า จะโจมตีใส่ผู้ที่มีพลังป้องกันธาตุสูงๆอย่าง ranger ทั้งหลายได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย   เสียแต่ความรุนแรงน้อยมาก เทียบได้กับ force basic เริ่มต้นของเกมส์เท่านั้น ข้อดีคือไม่คิดป้องกันธาตุนั่นเอง   ข้อเสียคือดีเลนานใช้ sp 120 ด้วย ความรุนแรงน้อย เป็นสกิลที่ไม่ควรยุ่งชนิดหนึ่ง (แต่ว่ามี bug ใช้แล้วไม่เกิดผล ออกท่าทางโจมตี แต่ไม่สร้างความเสียหายให้เป้าหมาย ถ้าเกิดใช้ซ้ำในระยะเวลาอันสั้น เคยบอก admin ไป 8 ปีเศษ ปัจจุบันก็ยัง bug อยู่ )

3) Deadly Staff สกิลไร้สาระแห่งยุค  เอาไม้เท้าทุบคู่ต่อสู้ แล้ว stun 1 วินาที สกิลนี้ คือการเอาไม้เท้าวิ่งเข้าไปหวดคู่ต่อสู้ด้วยการโจมตีทางกายภาพ ซึ่ง ความรุนแรงของไม้เท้านั้นน้อยมาก ผลก็คือลด 1 นั่นเอง stun 1 วิ  เป็นสกิลที่ไร้สาระสำหรับ wizard ที่โจมตีระยะไกล สกิล 1 ทีเดียว

สรุปก็คือ Wizard มีสกิลพอถูไถ ไม่ค่อยดี 1 สกิล เพิ่มพลังโจมตีนิดหน่อย สำหรับผู้ที่อยากยิงแรงขึ้นนิดหน่อยก็ยังดี และสกิลไร้สาระ 2 สกิล

Astralist

สกิลของ  astralist

1) Froce Freezing สกิลนี้ สร้างความเป็นอัมตะให้กับตัวท่าน  ท่านจะไม่ได้รับผลจากการโจมตีใดๆเลยเป็นเวลา 30 วินาที ฝ่ายตรงข้ามจะไม่สามารถโจมตีท่านได้ และเลือกท่านเป็นเป้าได้  จะอัมตะ   สามารถใช้เวลาคับขันเมื่อโดนรุมยำหนักอย่างรุนแรง คิดว่าไม่รอดแน่กดได้ มันทำให้ฝ่ายตรงข้ามทำไรไม่ได้เลยยืนมองตาปริบๆ  แต่ก็มีข้อเสียเช่นกัน  เมื่อท่านอัมตะ แต่ก็ไม่สามารถโจมตีใครได้ เดินไม่ได้ ยืนโด่อยู่อย่างนั้นเช่นกัน และข้อเสียคือ ดีเลนาน 1 นาที มีผล 30 วิ

แนวทางการใช้เมื่อโดนรุมมากๆเข้า ใช้ท่านี้ทำให้คู่ต่อสู้เสียเวลามารุมท่านไปเพราะทำไรต่อไม่ได้ เลยต้องเปลี่ยนเป้าหมายต่อไป เมื่อท่านหมดผลของสกิลนี้ก็กลับเข้าสู้การต่อสู้ได้โดยไม่ต้องตายกลับเมือง  แต่ถ้าท่าโดนตามฆ่า คู่ต่อสู้ยืนรอท่านหมดผลของสกิลนี้ ทันทีที่ท่านหมดผลนี้ คงโดนยำแน่นอน แต่แก้ได้ครับ กด ใช้ใบวาร์ปที่ซื้อได้ตามเมือง ทันที ที่ผลสกิลหมด ท่านจะเป็นคนวาร์ปกลับเมืองก่อนที่จะโดนตีแน่นอน

2) Escape วาร์ปตัวเองไปสู่จุดเซฟของท่าน   ด้วยท่านี้ ทำให้ท่ารอดพ้นจากการตามล่าแบบ 100% เพราะเมื่ออยู่ในการสู้รบ หลายคนกดวาร์ปกลับเมืองไม่ได้ เนื่องด้วยอยู่ในช่วงต่อสู้  แต่ท่านกลับได้ โดยการกดสกิลนี้(สามารถใช้ได้ทุกที่แม้แต่แมปที่ห้ามการ warp ก็ตาม)

3) Return Gate เหมือนข้างบน เปิดประตูวาร์ปขึ้นมาเพื่อให้เพื่อนในปาร์ตี้วาร์ปกลับที่เซฟ สามารถใช้ในการรบได้ ช่วยเพื่อนให้รอด ใน war ได้โดยการหนีกลับเมือง และยังสามารถวาร์ปกลับมาป้องกันเมืองได้รวดเร็วด้วย หรือจะใช้ร่วมกับการล่าบอส เซฟไว้ตามเมืองต่างๆ สามารถพาปาร์ตี้ของท่านไปไหนมาไหนได้รวดเร็ว(เหมือน Escape ทุกอย่าง แต่ดีเลนาน 5 นาที สามารถพาเพื่อนกลับจาก ether ทีละเยอะๆโดยไม่เสียเงินค่าเครื่องบินได้ด้วย)

เปรียบเทียบ Wizard กับ Astrol

Astrol มีสกิลที่น่าใช้มากกว่า wizard และยังเอาตัวรอดได้ดีกว่า wizard มาก แม้จะพลังโจมตีน้อยกว่า wizard หน่อยนึงก็ตาม ดังนั้น แนะนำให้ทุกคนที่เริ่มจาก Psyper ต่อด้วย Astrol มากกว่า wizard ครับ

แนะนำ force ต่างๆนะครับ  force  อันไหน ใช้ทำอะไรได้บ้าง  http://rf.nxzgame.com/viewtopic.php?id=1722  ไปที่นี่เลย

force basic + expert หาได้ที่ร้านค้า  50-55k ถ้า expert 200-220k ตามภาษี  ส่วน elite force หาได้จาก turncoat ถ้าไม่มีตังซื้อ basic force (สร้างตัวละครมาแล้วยังจน  ไถคนรวยซื้อได้เค้าซื้อให้อยู่แล้ว แค่ force ไม่กี่อัน ) ส่วนตอน expert น่าจะมีตังกันแล้วนะ เพราะเลเวล 30 แล้ว

#4 2007-06-16 10:03:14

insanity
ผู้สนับสนุน

Ranger แห่ง Bellato

เริ่มต้นที่ Ranger นะครับ เมื่อเลเวล 30 มี 2 ทางเลือก

Desperado

สกิลของ desperado

1) Strong - เพิ่มพลังโจมตี ราว 30% ให้กับอาวุธระยะไกลนะครับ

----------------------

Sniper

สกิลของ Sniper

1) Trapping  สามารถใช้กับดักได้
2) Find Trap  สามารถตรวจหากับดักได้
3) Hide - สามารถพลางตัวได้ หรือล่องหนนั่นเอง ไม่สามารถเห็นได้นอกจากใช้เครื่องประดับบางชนิดสำหรับ acc และ สำหรับ cora ต้องใช้เวทตรวจจับ  เมื่อโจมตีจะยกเลิกการล่องหน

----------------------

เมื่อเลเวล 40 สามารถเลือกได้ดังนี้ครับ

Desperado> Hidden Soldier
Desperado > Sentinal
Sniper > Sentinal
Sniper > Infiltrator

Hidden Soldier

ผมไม่แนะนำให้เล่นอาชีพนี้นะครับ เพราะสกิลที่ได้มาไม่ค่อยเสริมให้เราเก่งขึ้นเท่าไหร่  ใช้ดีในตอนเก็บเลเวล ไม่เหมาะเท่าไหร่ในการวอร์

สกิลของ Hidden Soldier

1) Eagle Cruiser - โจมตีเป้าหมายโดนการยิง หลายครั้ง ใช้ได้กับปืนเท่านั้น (เป็นสกิลเพิ่มเติมเข้าไปนะครับ บังคับให้ใช้ปืน เท่านั้น ทำให้เมื่อเราอยากสร้าง damage เยอะๆ ด้วยธนูก็ไม่ได้เพราะบังคับให้ใช้ปืน )

2) Quich Attack - ลดเวลาในการ cool down ของ skill ลด delay skill ranger ทุกชนิดลง 2 วิครับ ถือว่าทำให้ใช้สกิลได้บ่อยขึ้นนั่นเอง

-------------------------

Sentinal

เป็นอาชีพทางเลือกหนึ่งนะครับ เหมาะกับ กับ sniper มาก่อนหรือ desperado มาก่อนก็ดีทั้งนั้น

สกิลของ Sentinal

1) Divine - ยกเลิก DeBuff และ buff ที่ติดตัวอยู่ออกทั้งหมด ทำให้เราสามารถนำมาเก็บ buff pt ให้ GM ทุกอันได้อย่างง่ายดายครับ

2) Scamper - เพิ่มความเร็วในการเคลื่อนที่ แต่ลดอัตราการหลบหลีก และ ลดความเร็วในการโจมตี ทำให้เราวิ่งไวมากๆครับ ไวชนิดไม่มีใครในเกมส์นี้วิ่งเร็วเท่าเราอีกแล้ว เอาไว้วิ่งหนีวิ่งตามล่าก็ได้ครับ ( ใช้สกิลนี้แล้วกดล่องหน ก็จะกลายเป็น wind walk เหมือน bone ใน dota เลยอิอิ

Mental Assault - ลด FP MAX เป้าหมาย และทำให้เป้าหมายต้องใช้ FP มากกว่าปกติ เป็น debuff ครับ

--------------------------

Infiltrator

เป็นอาชีพต่อเนื่องจาก Sniper เท่านั้นครับ

สกิลของ Infiltrator

1) Fatal Step - ใช้ได้เมื่อถือมีดและหายตัว  จะเป็นการหายตัวและโจมตีใส่เป้าหมาย
2) Trap Box - สามารถใช้ กับดัก ได้มากขึ้น
3) 3x Advanced Blasting Powder Trap   เมื่อวางระเบิด ระเบิดจะแรงกว่าอาชีพ Sniper 3 เท่า( เป็นเหตุผลที่ว่า ทำไมกับระเบิดถึงรุนแรง)

--------------------------

ถ้าคุณสนใจจะเล่น Ranger สายตรง  มีทางเลือกตอน 30  2 ทาง คือ Desperado และ sniper เมื่อเลเวล 40 แล้วเลือกต่อไปตามใจชอบครับ

หากคุณเริ่มที่ Desperado ผมไม่แนะนำให้เล่น Hidden soldier เพราะพลิกเพลงได้น้อยนะครับ บังคับให้ใช้ปืนด้วย ผมแนะนำให้เล่น Sentinal มากกว่า เพราะว่า สามารถเอาตัวรอดได้ดีนะครับ สามารถ แก้ debuff ที่โดนได้ด้วยตัวเอง (หายหมดทั้ง buff+debuff แต่วิ่งหนีต่อได้ ) วิ่งหนีได้เร็ว สามารถสืบข่าวให้ทีมได้ โดยการวิ่งไปสำรวจสถานที่ต่างๆในช่วงสงคราม ซึ่งพลังโจมตีของ sentinal ก็ไม่ได้น้อยกว่า hidden soldier ครับ

หากคุณเริ่มที่ sniper แล้ว เลือกเป็น sentinal หรือ Infiltrator ก็ได้ ซึ่ง Infiltrator จะวางระเบิดได้รุนแรงนะครับ เอาตัวรอดได้ดีหายตัวหนีได้หายตัวไปฆ่าคนได้ด้วย ถือว่าสนุกน่าดู

#5 2007-06-16 10:45:07

insanity
ผู้สนับสนุน

สายอาชีพสุดท้ายแล้ว  Armor Rider และ Mental Smith ของสาย  Specialist

Specialist  เป็นสายสนับสนุนของเผ่านะครับ ความสามารถ ไม่สูง ใช้ skill melee/ranger/force ได้แค่ขั้น basic ( ในเกาหลีถูกปรับให้ใช้ expert ได้ด้วยแล้ว สบายขึ้นเยอะ แต่ต้องมี pt 50 นะ)  และมี pt max ที่สุดแค่ 72 ทำให้ใส่เกราะได้สูงสุดแค่ lv45 และอาวุธ lv45 เท่านั้น ( ในเกาหลีถูกปรับให้มี pt max เพิ่มขึ้นแล้วใส่เกราะเลเวลสูงได้ อาวุธ 50 ได้ แต่ของ nxz อดใจรออีกนิด )

Craftsman > Mental Smith

Craftsman

มีสกิลเพียงสกิลเดียวนะครับ

1) Set Guard Tower  เป็นจุดเด่นของอาชีพนี้เหมือนกัน สกิลนี้จะตั้งป้อมช่วยยิงศัตรูให้เรา (โดยใช้ป้อมปืนและ Gem ตามแต่ละชนิดของป้อมที่จะตั้ง ต่อการตั้ง 1 ครั้ง)  admin ใจดี เพิ่มพลังชีวิตของป้อมปืนให้เพิ่มขึ้นเพื่อการใช้งานที่ดีขึ้นนะครับ

โดยที่ป้อม
lv30 HP 100k
lv35 HP 150k
lv40 HP 200k
lv45 HP 250k
lv50 HP 300k

ป้อมเลเวลสูงก็จะยิงได้รุนแรงมากขึ้น แต่ก็ใช้ gem ในการวางคุณภาพสูงขึ้น(เปลืองเงินมากขึ้นว่างั้น)

[color=blue]Mental Smith

สกิลของ Mental Smith

1) Gauge recovery (Gage Recovery)  เป็นสกิลที่ใช้เติมพลังให้กับ ป้อมปืนของเรานะครับ  และยัง สามารถเติม def gauge* ของเราด้วย

2) Reverse (Rebirth) สกิลที่ดีอีกสกิลหนึ่งนะครับ  สามารถชุบชีวิตเพื่อนในปาร์ตี้ที่ตายแล้วได้  delay 1 นาที สามารถใช้ในวอร์ หรือการไปเก็บเลเวลในสถานที่โหดๆก็ดีเช่นกันครับ

*def guage คือค่าแถบสีขาว อยู่ด้านบนพลังชีวิตบนหัวเรา เป็นพลังป้องกันของเกราะที่เราสวมใส่อยู่ ปรกติอยู่ที่ 100%   เมื่อโดนโจมตีจะลดทีละ 1-2 (แต่มันก็ regen ไวนะ) โดยปรกติจะเต็มอยู่ตลอด แต่ถ้าหากเราโดนรุมโจมตีอย่างหนักจน regen ไม่ทัน เมื่อค่านี้ลดลงถึง 70% จะเปลี่ยนเป็นสีเหลือ   มีผลคือ ทำให้พลังป้องกันของเกราะ ลดลงแค่เกราะที่ไม่ได้อัพเกรด (ไม่นับการอัพเกรดเกราะว่างั้น) และเมื่อลดลงถึง 30% จะเป็นสีแดง นั่นคือ เหมือนเราไม่ได้ใส่เกราะอยู่เลย พลังป้องกันไม่มี (เตรียมบินกลับ HQ)

-------------------------------------------

Driver > Armor Rider

Driver  นักขับ MAU** ของเหล่า Bellato

มีสกิลเพียงชนิดเดียวคือ

1)Pilot MAU  ทำให้สามารถ ซื้อ กุญแจ ขับ mau ได้ เรียก mau ออกมาและขับได้
(อาชีพนี้เป็นจุดเด่นสำหรับเผ่า Bellato เลยมีข้อยกเว้นไว้ว่า  ไม่ว่าสายอาชีพอื่น cross มาเป็น Driver แม้จะไม่มี skill Pilot MAU  แต่ก็จะสามารถ ซื้อกุณแจ Mau ได้ และ เรียก MAU มาขับได้)

Armor Rider

มีเพียงสกิลเดียวนะครับ

1) Armored Mastery สกิลนี้ ทำให้ช่วยลดค่าซ่อมของ MAU ลง (เท่าไหร่ไม่ทราบได้)   และยังเพิ่มพลังโจมตีให้อีก 10% พลังป้องกันให้อีก 10% ( เข้าใจง่ายๆคือ ค่า atk ของแขนหุ่น ที่บอกในร้าน เป็นค่าปรกติ  เช่น atk 16000 เมื่อเราขับหุ่น เราก็จะได้อีก 10% เป็น 16000+1600 ครับ ค่าพลังป้องกันก็เช่นกัน )  เหมือนว่า 10% จะน้อยนะครับ  แต่สำหรับ หุ่น Red MAU ที่เลเวล 50 พลังโจมตี 35000 ครับ เมื่อได้อีก 10% จะกลายเป็น 38500 จาก 3500 ที่เพิ่มมามันไม่ใช่น้อยๆเลยนะ

MAU** Massive Armor Unit   หรือหุ่นยนต์ที่ใช้ขับนั่นเอง

โดนหุ่นนี้ มันมีค่าพลังป้องกัน และพลังโจมตีตายตัว โดยเกี่ยวข้องกับเลเวลของเรา   ซึ่งเราจะอัพเกรดให้เพิ่มพลังโจมตีป้องกัน ได้ตามค่า lv ของเราและ unit pt(ใช้หุ่นโจมตีมอนสเตอร์จะได้มา)   ดังนั้น การที่คนขับเลเวลน้อย หุ่นก็จะไม่เก่งตามนะครับ  ดังนั้นการคิดว่าขี่หุ่นแล้วสู้คนเลเวลสูงได้มันผิด  เกมส์นี้ถ้าเลเวลสูงย่อมเก่งกว่าคนเลเวลน้อยแน่นอน

แนวทางการใช้ mau

-MAU มี 2 ชนิด melee และ range โดยที่ melee ตีเบากว่าโจมตีช้ากว่า แต่อึดกว่าพลังชีวิตเยอะ  range โจมตีเร็วกว่า ยิงแรงกว่า แต่เกราะบาง เลือกใช้ให้ดี เลเวลน้อยอย่าใช้ range เพราะถ้าระเบิดต้องซื้อใหม่เลย
-MAU สามารถหาเงินได้ดี ถ้านำไปโจมตีมอนสเตอร์ที่เลเวลไกล้เคียงคนขับหรือว่า น้อยกว่าคนขับ เพราะมอนสเตอร์จะโจมตีไม่เข้า ทำให้เราหาเงินได้ดี
-MAU ไม่สามารถ solo กับศัตรู ที่เลเวลเท่ากันกับเราได้ (ยกเว้นเลเวลจะน้อยกว่า 3-5 เลเวล) ดังนั้น การสู้ตัวต่อตัวด้วยหุ่นเป็นความคิดที่ผิด
-MAU มีพลังชีวิต 300k (melee) ดังนั้นการสู้เป็นทีม MAU จะได้เปรียบมากๆ จงท่องไว้ ตัวต่อตัวสู้ไม่ได้ ถ้าเป็นทีม mau ชนะขาด
-MAU จะเก่งก็ต่อเมื่อเลเวล 43+ นะครับ ก่อนหน้านั้น อย่าได้ใช้ในวอร์ เพราะเป็นการผลาญเงินโดยเปล่าประโยชน์
-MAU เก่งมากๆหากเลเวล 48 และเก่งโคตรๆตอนเลเวล 50 จริงอยู่ มันเก่ง แต่มันลำบากที่จะเก็บให้เลเวลขนาดนั้น ดังนั้นถ้าเลือกจะเล่น ต้องตั้งใจให้แน่วแน่นะครับ
-MAU ไม่จำเป็นต้องเล่นสายตรง เท่านั้น ถึงจะ cross class มาก็ยังเก่งอยู่ดี (lv50 นะ) แต่ถ้าสายตรงก็เก่งกว่าแน่นอน เลือกให้ดีนะครับ ถ้าชอบหุ่นเล่นสายตรงไปเลย แต่ถ้าแค่อยากเก่ง เล่นสายอื่นให้ 50 แล้ว cross มาขับเอาตอน 50 ก็ได้

สามารถหาข้อมูลเพิ่มเติมได้จากกระทู้นี้นะครับ http://rf.nxzgame.com/viewtopic.php?id=2814

( ต่อย่อยอีกนิด ว่าด้วยเรื่อง sub weapons  กระสุนเสริมของ melee mau คือ  net gun ครับ มัดไว้ 10 วิ ทำให้เดินไม่ได้ ส่วนของ range mau คือ ลดค่าหลบหลีกลง 30 กับลดพลังป้องกันเท่าไหร่ไม่แน่ใจเหมือนกัน10 วิ)

#6 2007-06-16 18:10:58

insanity
ผู้สนับสนุน

จิงๆก็คือกระทู้เก่า นำมารีเมค ให้อ่านง่ายขึ้นนะเอง และได้เพิ่ม อาชีพสาย spec เข้าไปอีก นะครับ ครบหมดสักที

#7 2007-11-18 06:50:43

joeytop
Banned
From: บ้านตูเอง
Registered: 2007-10-02
Website

แล้วถ้าเราเปงวอ แต่ครอสสายไปเปงสายบอมนี่จะดีไหมงับ ช่วยบอกที

Last edited by joeytop (2007-12-08 13:56:57)

ใครว่ากุ ใช้โปร เห๊อะ     กุอะ  ใช้  แอคแทค อีซี่ ไอ้ฟาย   โปรห่าไรมันซักไม่สะอาด
//////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

[ - ห า ก ไ ม่ กุ ม ด า บ ก็ ป ก ป้ อ ง เ ธ อ ไ ม่ ไ ด้ ห า ก กุ ม ด า บ แ ล้ ว ก็ ค ง ก อ ด เ ธ อ ไ ม่ ไ ด้ - ]

#8 2008-01-21 09:04:28

kanger123
Banned
From: ไม่รู้ไปไหน....แต่ไปหาเมีย
Registered: 2007-01-11

ถ้ามีรูปสกิลด้วยน่าจะ ชัดเจนกว่านี้ แหล่มเลย

----------------------------------------SuPerK--------------------------------------------------

#9 2008-04-13 10:11:16

55525200
ผู้สนับสนุน
Registered: 2008-03-16

จริงที่บอกมาน่ะแหละ Holy Chandra คนต้องการเยอะแต่ไม่มีใครแคร์ อืม น่าสน? เอาเหอะว่าใครไม่ได้เราจนเอง อา~~

#10 2008-07-22 01:38:17

sasuke0
ผู้สนับสนุน
Registered: 2008-06-25

ดีครับ ไว้เผื่อ ใครอยากปั้นตัวใหม่จะได้นำมาไว้เป็นเกณการตัดสินใจ

#11 2008-12-11 08:57:46

r_ray_wa
ผู้สนับสนุน
Registered: 2006-12-04

- - * ต่าอู๋ วู วู วู .... วู .....  แกไม่เน้น เอาใจ หน่อย หรอ สาย MAU งะ

*** ต้องรวย **** 555+ ไม่งั้นไปไม่รอด

#12 2009-06-07 08:29:32

mcbill
เด็กใหม่
Registered: 2009-06-05

เลือกสาย melee ตอนเริ่มต้นแล้ว cross class มาแป็น Holy chandra ละ
เริ่มเล่นเลือกยังไงครับ

#13 2009-06-07 09:38:57

bnplay
Banned
From: K-ON BU..~ fuwa fuwa time~*
Registered: 2006-11-21
Website

mcbill wrote:

เริ่มเล่นเลือกยังไงครับ

ถ้าจะเล่นแบบครอสคลาสแบบนั้น เริ่มจาก สายฟอสแล้วไปครสอเป็น ชิลมิลเลอมันจะได้ bonus HP มากกว่าครับ

17 p.m. - 19 p.m. OFF LINE Status รออัพเดต sig กิล ลิโป้ ช้านสึดยอด 032 ปวดท้องจัง014
http://i201.photobucket.com/albums/aa283/bnplay/manakana.gifhttp://i201.photobucket.com/albums/aa283/bnplay/932d6fff22afb8bd046a022c4703dbcf2.jpg

#14 2009-06-07 10:25:30

mcbill
เด็กใหม่
Registered: 2009-06-05

ข้อดี

1 คุณสามารถใช้ สกิล melee และ force ได้ทั้ง expert และ elite ได้ทั้งสองสาย
2 คุณสามารถ เพิ่มค่า def  ได้ด้วย holy elite force ทำให้คุณมีค่า def สูงกว่า melee ทั่วไป 30%
4 คุณจะวิ่งเร็วกว่า melee ทั่วไปด้วย expert increase speed buff และคุณยังม buff ดีๆของ force มาใช้อีกด้วย มีค่าพลังป้องกันเวท มากกว่า และป้องกันโจมตีทางกายภาพมากกว่า melee ธรรมดา
8 คุณสามารถ ฆ่าต่างเผ่าได้ง่ายขึ้นด้วย combo โดยใช้ debuff ก่อนแล้วโจมตีตาม
9 เมื่อคุณถือโล่  คุณตายยากสุดๆ  กินโพชั่น แถมคุณยัง heal ตัวเองได้อีก นึกภาพเอาเองว่าอึดขนาดไหน
10 คุณสามารถเก็บ def + shield pt ให้เต็มได้ง่ายๆ โดนการให้มอนสเตอร์รุม แล้วคุณก็ heal ตัวเองไปเรื่อยๆ
11 คุณสามารถเก็บ buff กับ force buff ได้แสนง่ายด้วย skill clean ของ melee elite ทีนี้คุณก็ buff ลบ buff ตัวเองเก็บได้สบายๆ
12 คุณเบื่อการเก็บเลเวลแบบเดิมๆ สามารถเปลี่ยนมาใช้ staff ใช้ force เก็บเลเวล ทำให้เก็บเลเวลได้รวดเร็วขึ้นด้วย

ข้อเสีย

2 คุณจะมีพลังโจมตี น้อยกว่า melee class สายตรงเพราะว่า ไม่มี buff เพิ่มโจมตีของสายอาชีพ (แต่โจมตีรุนแรงขึ้นด้วยการ debuff ลดพลังป้องกันฝ่ายตรงข้าม หรือ debuff อื่นๆ)
3 คุณจะต้องเก็บ pt หนักขึ้นทั้ง melee shield  force  def  ไหนจะเก็บ force pt แต่ละชนิดให้ได้ expert elite จนครบ
4 ใช้เวลาเล่นนานกว่าผู้เล่นทั่วไป
5 Holy basic pt เก็บยาก

ถามว่าทำไมต้อง cross ไป holy chandra ทำไมไม่ cross เป็น Wizard หรือ Astralist นั่นก็เพราะ Holy chandra ได้โบนัส Hp เมื่อเลือกอาชีพนี้มากกว่า ดังนั้นเมื่อ cross มาเป็น holy chandra ก็จะทำให้ มี Hp max มากกว่านั้นเองครับ
^
^
^
ว่าจะลองเล่นแบบนี้น่ะครับ งง มาก จะมาถามเรื่อยๆน่ะครับ ใครก็ได้ ช่วยมาตอบทีน่ะครับ
1 เกิดมาเลือกWorrior ใช่ไหมครับ
2 เวล30 แล้วครับ ถือดาบ นะ มาถูกทางไหมครับ
3 ไปหาหัวเผ่าแล้วเลือก chandra ถูกไหมครับ - - เพิ่งเล่นน่ะครับ
4 งงเราต้อง ฝึกสกิลไรบ้างครับ

#15 2009-07-08 16:29:46

Help-Me
เด็กใหม่
Registered: 2007-02-21

เริ่มตัวละครด้วยอาชีพ Ranger  cross เป็น Holy Chandra
-ถ้าอยากเล่นอันนี้ต้องเลือกเป็น Ranger ก่อนใช่ไหมครับแล้วหลังจากนั้นเปลี่ยนเป็นอะไรเหรอครับ (พอดีไม่ได้เล่นนานแล้วอยากกลับมาเล่นน่ะครับ)

#16 2009-09-02 13:20:13

Citroen
เด็กใหม่
Registered: 2008-03-21

wowww that great Im gonna be HOLY shit Ooppp Holy Ranger

COMING SOON !!!!!!

#17 2010-07-04 02:47:04

mib8gdvi
[T]2ICK[Z]
Registered: 2009-07-18

หุ่นตรงไปเล้ยยยย!!
ใจรักซะอย่าง~
ฮ่าาาา

หนีไม่พ้นหรอก...ไม่มีใครหนีพ้น มีเพียงผู้ที่ระลึกได้เท่านั้นจึงจะเตรียมตัวรับมันได้ทัน
ฉุกคิดหน่อยสิ ท่านทั้งหลาย...

#18 2011-05-03 22:31:49

t8
T8
From: RCP
Registered: 2010-07-24

ดันครับ..ดึ้บ ๆ

จะทำกิจการอันใด เจ้าจงคิดการใหญ่ และต้องใส่ความสนุกลงไปด้วย

• หน้าแรก
  •  » Bellato Union
  •  » -Guide- วิเคราะห์อาชีพ bellato อาชีพไหนเวิร์คไม่เวิร์คมาดู (เก่า)

Board footer