#1 2006-11-09 04:46:51

kripguy
ที่สุดของแจ้
From: ขอเป้นยามฝ้ายโค ด้วยคนนะ
Registered: 2006-09-24

Guild และข้อมูล Guild เบื้องต้น

สวัสดีครับ

สำหรับผู้เล่นที่ต้องการจากสร้าง Guild แต่ยังไม่มีความรู้ในการสร้างนะครับ Guide นี้จะช่วยให้ท่านสร้าง Guide จนสำเร็จตลอดรอดฝั่งแน่นอนครับ

สิ่งที่จำเป็นอย่างแรกในการสร้าง Guild นะครับ  นั้นก็คือ Party ที่มีผู้เล่นรวมถึงตัวคุณด้วย 8 คน (full party ดีๆ นี่เอง) แล้วก็เงินจำนวนอีก  24m (24/8 ก็ตกคนละ 3m เองครับ ^^ ช่วยๆกันหาไม่ยากหรอก)

เมื่อคุณมี party กับ เงินพร้อมแล้ว ให้ไปคุยกับ Race Manager ของคุณที่อยู่ HQ ได้เลยครับ เสร็จแล้วจะมีคำสั่งให้เลือกทั้งหมด 5 คำสั่งครับให้เราเลือก Guild established ซึ่งเป็นคำสั่งที่ 4 ครับ อย่าลืมนะครับว่าคนที่จะตั้งได้ต้องเป็นหัวหน้าของ Party ด้วยครับ

http://www.uppic.net/im/manager.jpg

เสร็จแล้วพอเลือกเสร็จจะมีคำสั่งให้เราตั้งชื่อ Guild ของเราครับ (ไม่ควรเกิน 11 ตัวนะครับ) เมื่อเลือกเสร็จแล้วเราก็จะได้ Guild สมใจครับ^^

ทีนี้เราลองมาดูข้อมูลในหน้าต่างของ Guild ดูกันครับว่าข้างในนั้นเป็นยังไง มี option function แบบใด

เมื่อเรากดปุ่ม G ขึ้นมานะครับหน้าต่าง Guide จะปรากฏขึ้นมา

http://www.uppic.net/ig/general.jpg

ภายในหน้าต่างนี้จะมีข้อมูลและคำสั่งให้เราสามารถดูกันได้ครับ

Guide Name - ชื่อ Guild นั่นเองครับ ^^
Grade - ระดับ Grade ของ Guild เราครับ
Leader - หัวหน้าของ Guild ครับ

ส่วนข้อมูลด้านล่างจะถูกแบ่งเป็น 2 ส่วนครับ ส่วนของ General กับ Management

หน้าต่างคำสั่งของ General จะแบ่งเป็น 6 หมวดย่อยๆด้วยกันครับ

Guild Roster - รายชื่อสมาชิกใน Guild รวมไปถึง เลเวล และ ข้อมูลของสมาชิกนั้นๆครับ เรียงลำดับตั้งแต่คนที่มี Contribution Points(cp) มากไปหาน้อยครับ
Case Information - อันนี้เป็นบอร์ดเอาไว้ Vote ครับสำหรับใครที่แล้วแต่ที่ทำการถอนเงิน เปลี่ยนรูป Guild หรือใดๆก็แล้วแต่ จะมาปรากฏอยู่ในหน้าต่างนี้ครับ แล้วสมาชิกสามารถ vote ว่า Agree หรือ Disagree (เห็นด้วย หรือ ไม่เห็นด้วย) กับข้อสนับสนุนนั้นๆครับ
Payment of guild maintenance fee - ข้อมูลของเงิน และ Gold ใน Guild ครับ และเราสามาถบริจาค เงิน และ Gold ให้ Guild ผ่านทางหน้าต่างนี้ครับ
Bulletin - กระดานข่าวสารของ Guild ครับ
Storehouse - คลังเก็บของของ Guild ครับ
Guild seccesion - เอาไว้ใช้ในการถอนตัวออกจาก Guild ครับ

ส่วนในแถบของ Management นะครับจะมีคำสั่งให้เลือก 2 คำสั่งดังรูปครับ

http://www.uppic.net/im/management.jpg

Guild applicants - เอาไว้สำหรับดูรายชื่อ เลเวล รวมถึงข้อมูล ของคนที่มาสมัครเข้า Guild ของเราครับซึ่งเราสามารถ ตกลง หรือ ปฏิเสธก็ได้ ซึ่งในเกมส์ RF Online นี้คนที่เข้า Guild จะต้องไปสมัครกับคนที่อยู่ Guild เองครับ ซึ่งทำได้โดยการกด Ctrl + คลิ๊กซ้าย ที่สามชิกของ Guild ที่เราจะเข้าครับ แล้วเลือก Join Guild ซึ่งถ้า Founder ใน Guild นั้นๆตอบตกลง ในหน้าต่าง Guild applicants เราก็จะเป็น member ของ Guild นั้นไปทันที
Present a case - คำสั่งนี้เอาไว้สำหรับ ตั้งข้อเสนอแนะให้ Guild ครับ เช่น การถอนเงิน การไล่คนออกจาก Guild รวมไปถึงการทำ Guild Emblem(เรียกง่ายๆก็คือรูป Guild นั้น) ซึ่งการสร้างรูป Guild นั้น Grade ของ Guild เราต้องเป็น 2 อย่างต่ำครับ

http://www.uppic.net/ie/emblem.jpg

เราสามารถเลือก BG และ Mark ตามที่มีกำหนดไว้รวมไปถึงสีครับ ซึ่ง Guild Emblem นี้จะต้องเสียเงิน Guild ในการทำทั้งหมด 3m ด้วยกันครับ

Guild ledgar - อันนี้จะแสดงข้อมูลการกระทำทุกอย่างที่เกิดขึ้นเกี่ยวกับ Guild เช่นมีใครฝาก/ถอนเงิน มีคนเสนอรูป Guild ใหม่ (คล้ายๆกับ log อ่ะครับ)

หวังว่าทุกคนคงจะเข้าใจ function ของ Guild โดยคล่าวๆนะครับ หวังว่า guide นี้คงมีประโยชน์ไม่มากก็น้อย ^^

ปล. วาน Admin เอาไว้ที่หมวด Game Guide ทีครับ ผม post ที่นั้นไม่ได้อ่ะครับ เหมือนโดนล๊อคไว้

#2 2006-11-09 05:06:55

Hammy
สมาชิก
From: M-78
Registered: 2006-10-05

Re: Guild และข้อมูล Guild เบื้องต้น

โอ้ Guild คุ้นๆนะเนี่ย lol

เพิ่งรู้ว่ามีรูปให้เลือกด้วย นึกว่าทำเอง ^^'

คุณKrippyอุตส่าห์ทำ Guide ให้แล้ว ก็ลองตั้งกันใหม่ดูนะจ้ะ...เพราะ  HolyAlly Guild เดียวจะทั้งเผ่าแว้ว >_<

ว่าแต่ ไม่โพสในหัวข้อ Game Guide & FAQ หรอคะ?

Last edited by Hammy (2006-11-09 05:08:00)

#3 2006-11-09 07:18:46

admin
Administrator
Registered: 2005-12-16

Re: Guild และข้อมูล Guild เบื้องต้น

ย้ายให้ละครับ ที่ผมไม่ให้โพสที่นั้นเพราะกลัวคนจะไปโพสคำถามมั่วซั่วน่ะครับ ก็เลยกะให้โพสใน Q&A แล้วอันใหนน่าสนใจค่อยย้ายไป FAQ

http://nxzgame.com/random/images.php

#4 2006-11-11 09:36:54

Hammy
สมาชิก
From: M-78
Registered: 2006-10-05

กำลังสงสัยว่าทำไมใน Guild มัน ตำแหน่ง Founder เกือบทุกคนเลยอ่า?

#5 2006-11-11 13:37:53

FreakBoyZ
ผู้สนับสนุน
Registered: 2006-09-23

เออ ลืมโพสเป็น bug report = =" เพราะไม่รู้เซ็ตผิดรึเปล่า

คนที่เข้ามาทุกคนเมื่อผ่านตอนเที่ยงคืนมันจะเป็น founder หมดเลย ไม่รู้จะแก้ยังไง

#6 2006-11-12 00:32:40

persona1
สมาชิก
Registered: 2006-10-18

ทำกิลให้เป็นเลเวล 2 นี่ใช้อะไรมั่งครับ

ขอบคุณมากครับ ^ ^

Last edited by persona1 (2006-11-12 23:38:39)

Acc                               
name : gogo    punisher  lv xx

#7 2006-11-12 20:10:04

FreakBoyZ
ผู้สนับสนุน
Registered: 2006-09-23

คน 40 คน

#8 2008-06-25 13:35:53

nuenk_2j
ผู้สนับสนุน
Registered: 2007-06-25

แล้วพอมันเกิดกิลใหม่ จะเลือกหัวกิลยังไงอ่ะคับ เห็นมีแต่หัวเขียวๆทุกคนเลย

Demental Line
Acc

#9 2012-04-25 20:12:44

yangmax
ผู้สนับสนุน
Registered: 2011-04-28

เเข้ากิลรูมแล้วหลุดทำงัยแก้ไขด่วน

#10 2012-05-12 09:17:47

BaLIBluR
ผู้สนับสนุน
Registered: 2011-10-17

แสงของหัวกิล จะได้มาตอนกิลเลวลเท่าไหร่ครับ และหัวกิลได้ค่าพลังอาไรเพิ่มบ้างครับ ขอบคุณทุกคําตอบครับ

Board footer