• หน้าแรก
  •  » General Talk
  •  » ขอความคิดเห็นเรื่องที่ วอรอบ12.00 ของเบล-โค วันนี้ หน่อยครับ

#101 2014-04-10 06:48:54

soloes
Yak&NISuperTK
Registered: 2010-01-10

Re: ขอความคิดเห็นเรื่องที่ วอรอบ12.00 ของเบล-โค วันนี้ หน่อยครับ

เพลาๆกันหน่อย พวก เกมนี้ไว้สนุก อย่าเครียด หิหิ

#102 2014-04-10 08:13:35

ant
ผู้สนับสนุน
Registered: 2009-02-09

Re: ขอความคิดเห็นเรื่องที่ วอรอบ12.00 ของเบล-โค วันนี้ หน่อยครับ

อ่านหมดไป 1ชม เลย

#103 2014-04-10 09:17:07

Ji3z
AUM
From: บนฟ้า fly to the sky.
Registered: 2012-03-13

ตอนนั้นแอคถ้าไม่มีคนกลุ่มเล็กๆกลุ่ม1ที่เล่นเพื่อความสนุกเป็นเพื่อน/พี่น้อง แอคคงไม่มีวันนี้หรอก

เนอะป๋ามดเนอะ..

#104 2014-04-10 09:29:43

ant
ผู้สนับสนุน
Registered: 2009-02-09

เอ็งเป็นใคร ว่ะป๋าจำไม่ได้ล่ะ  5555 ขำขำ ว่าแต่ขายของไมว่ะโอม

#105 2014-04-10 09:37:00

Ji3z
AUM

ant wrote:

เอ็งเป็นใคร ว่ะป๋าจำไม่ได้ล่ะ  5555 ขำขำ ว่าแต่ขายของไมว่ะโอม

ว่าจะไปเล่นเบล 5555+

#106 2014-04-10 09:51:31

j3uRin
บุญมา & บัวคำ
From: May
Registered: 2012-09-12
Website

Ruch wrote:

14th  นั้นเป็นคนฟื้น แอค จริง บอกแค่นี้แล้วกัน
ส่วนเรื่องแสง แอค ไม่ได้แย่งกันเป็น แต่ว่าทุกคนมีภาระงาน
ส่วนเรื่องของ ก็นานาจิตตัง ของขาวไปงัดของทอง ประดับเอเลงัดเซ็ตเขียว ก็คิดๆดูแล้วกัน หลากหลายมุมมอง
ส่วนเรื่องสุดท้าย คือ spy เท่าที่สังเกตุ หลังๆนี้มีสร้างตัว แอค มาเยอะนะคิดว่าไม่รู้เหรอ แต่ไม่อยากว่าอะไร สิทธิ์ของใคร ใครก็ทำ
แต่อย่าลืมว่า ทำอะไรก่อนผลย่อมตามมาแบบนั้นนะ
ประมาณว่า กรรมติดจรวด

ปล. ไม่อยากร่วมวงทะเลาะด้วยหรอกนะ แค่เห็นกล่าวถึง 14th
ที่สำคัญ นั่งอ่านอย่างเดียว สนุกกว่าเยอะ

จะบอกให้นะจิงคนที่กู้เผ่า แอค เบล คือแอดมิน  ถ้าแอดมินไม่เอาชุด63มาลงนะ แอค เบลโดน ตัวละที2ทีนอนแล้ว ไม่มายืนมาเก่งแบบนี้หรอก โคขุดทำชุดทองแทบตาย มาถึงพอคนต่างเผ่าเยอะ แอดมิน เอาชุด63มาลง โคคนที่เล่นหมดอารมเล่นไปตามๆกัน (กุจะขุดแร่เพื่ออะไร ชุด63&65ต่างกันนิดหน่อย) นี้ละ ที่สาเหตุ ให้แอค เบล มาขี้ฟัน แบบนี้

Last edited by j3uRin (2014-04-10 09:52:41)

#107 2014-04-10 10:00:00

ningza
TNz || 5th || จี้จัง
From: จี้เป็นจี้ ไม่ใช่แมว
Registered: 2008-03-02

Ruch wrote:

14th  นั้นเป็นคนฟื้น แอค จริง บอกแค่นี้แล้วกัน
ส่วนเรื่องแสง แอค ไม่ได้แย่งกันเป็น แต่ว่าทุกคนมีภาระงาน
ส่วนเรื่องของ ก็นานาจิตตัง ของขาวไปงัดของทอง ประดับเอเลงัดเซ็ตเขียว ก็คิดๆดูแล้วกัน หลากหลายมุมมอง
ส่วนเรื่องสุดท้าย คือ spy เท่าที่สังเกตุ หลังๆนี้มีสร้างตัว แอค มาเยอะนะคิดว่าไม่รู้เหรอ แต่ไม่อยากว่าอะไร สิทธิ์ของใคร ใครก็ทำ
แต่อย่าลืมว่า ทำอะไรก่อนผลย่อมตามมาแบบนั้นนะ

ปล. ไม่อยากร่วมวงทะเลาะด้วยหรอกนะ แค่เห็นกล่าวถึง 14th
ที่สำคัญ นั่งอ่านอย่างเดียว สนุกกว่าเยอะ

14th ยิ้มแก้มปริแล้วมั้ง ฮ่าๆ

~ ไ ม่ ไ ด้ อ่ อ น แ อ   วั น นี้ แ ค่ แ พ้ ท า ง ~

#108 2014-04-10 10:29:29

admin
Administrator
Registered: 2005-12-16

j3uRin wrote:

Ruch wrote:

จะบอกให้นะจิงคนที่กู้เผ่า แอค เบล คือแอดมิน  ถ้าแอดมินไม่เอาชุด63มาลงนะ แอค เบลโดน ตัวละที2ทีนอนแล้ว ไม่มายืนมาเก่งแบบนี้หรอก โคขุดทำชุดทองแทบตาย มาถึงพอคนต่างเผ่าเยอะ แอดมิน เอาชุด63มาลง โคคนที่เล่นหมดอารมเล่นไปตามๆกัน (กุจะขุดแร่เพื่ออะไร ชุด63&65ต่างกันนิดหน่อย) นี้ละ ที่สาเหตุ ให้แอค เบล มาขี้ฟัน แบบนี้

ในปัจุบัน ข้อแตกต่างเรื่องของ ผมคิดว่ามีส่วนไม่มากแล้ว ถ้าเป็นเมื่อก่อนใช่ครับ มีผลมากๆ (ผมไม่ได้บอกว่าไม่มีผลนะ แต่มีผลน้อยลงเท่านั้น เพราะถ้าเจอกันนอกวอร์หรือ 1:1 หรือคนน้อยๆ ของที่ใส่ก็จะมีผลมากขึ้น)
ปัจจุบัน คนเล่นใหม่เล่นง่ายขึ้นมาก เพราะมีของที่ดีพอไปวอร์ใด้ เตรียมใว้แล้วถ้าเลเวลถึงจุดนึง และมีเงินเริ่มต้นนิดหน่อยก็เล่นใด้สนุกแล้ว (แต่ถ้า hard core จะเอา บวก 6-7 ก็อีกเรื่องนึง)

จริงๆถึงจุดนั้นถ้าผมไม่ช่วยเผ่าที่แย่ๆในตอนนั้น คนเผ่าโคก็ไม่เหลือเหมือนกัน เกมนี้ ถึงจะชนะตลอดถ้าไม่มีคนสู้ด้วยก็คงอยู่ไม่ได้เหมือนกัน (เผ่าโคในตอนนั้นน่าจะรู้ดีว่าคนโคก็หายไปเยอะเหมืนกัน)
ของนี่ต่างกันมากๆ เพราะโคใด้บอสคนเดียวเป็นปีๆ เรียกว่าไม่มีทางฟื้นใด้เลยละ และคล้ายเป็นจุด peak สุดๆที่ไม่เหลืออะไรทำแล้ว นอกจากฆ่าต่างเผ่าซึ่งไม่เหลือให้ฆ่าเหมือนกัน
(และถึงเบลแอค จะเริ่มชนะแล้วในช่วงนี้ ความต่างของ ของที่ใส่ก็ยังคงเห็นใด้อยู่แม้ในปัจจุบัน และถ้าดูในตาราง TOP 100 ก็คงยังไม่มีเผ่าใหนล้มสถิติของเผ่าโคลงใด้)
พอดีกับเป็นช่วงเซิบไทยปิดพอดีเลยทำให้คนเผ่าอื่นมากขึ้น ลองคิดดูว่าถ้าผมไม่แก้ใขเรื่องความห่างตรงจุดนั้น ตอนนี้เซิบอาจจะปิดไปแล้วก็ใด้
ถ้าใด้ลองมอนย้อนไปตอนนั้น และมามองในปัจจุบัน จะเห็นเองว่าที่ผมทำไปมันเหมาะสมหรือเปล่า

ปล.
ช่วงที่เผ่าโครุ่ง กีมีข่าวลือว่าผมปรับช่วยเผ่าโค ไปลดเผ่าแอคบ้าง
พอเผ่าโคเริ่มแย่ ก็มีข่าวว่าผมไปปรับลดเผ่าโค ซะอย่างนั้น...
ปัจจุบัน พอคนเผ่าโคเริ่มเยอะ ก็เริ่มมีข่าวว่าผมไปปรับเพิ่มเผ่าโคอีกละ

ครือว่า คุณจะยอมรับกันเองบ้างใหมว่าเผ่าคุณๆคนน้อยลงไปเอง
มันจะอะไรกันนักกันหนาเนี่ย ผมไม่ได้ทำอะไรเลยซะหน่อย = =;
สิ่งที่ผมช่วย มีแค่ปล่อยแดง และขายของพื้นฐานใน web shop เท่านั้นไม่เคยไปปรับเปลี่ยนข้อมูลใดๆ

ยืนยั้นเป็นครั้งสุดท้ายว่า ถ้าไม่มีการอัพแพชใหม่ สมดุลย์ในเกมจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรทั้งนั้น
อันนี้เป็นจุดที่ผมยังไม่ค่อยอยากอัพแพช เพราะมันอาจจะมีผลกับสมดุลย์ในเกม และบางคนอาจจะรับไม่ได้
เช่น ตอนอัพแพช 2.2.3 เป็น 2.2.3 golden age มีสคิลใหม่เพิ่มมาไม่กี่คลาส แต่เปสกยิงเบาลงซะงั้น ซึ่งทำให้งานเข้าผมทันทีเพราะหาว่าผมไปปรับเอง ทั้งๆที่มันมาตามแพชของมันเอง

http://nxzgame.com/random/images.php

#109 2014-04-10 10:39:43

Alagon
NguyenTK
Registered: 2008-07-14

freeryo wrote:

ผมอ่ะไม่มีเซทเขียวเหมือนคุณหรอกครับ แต่ถึงมีแค่ของขาว ผมก็ไม่ทำตัวเองให้จมต่ำถึงขนาดต้อง ใช้วิธีปแบบที่คุณท้าผมหรอก

คุณก็พันผมก็พัน ไม่เหมือนกันไง ครับ ในเมื่อคุณยังทำเพื่อผลประโยชน์ร่วมกัน แหม่ๆ กล้าพูดเนอะ ขนาด หัวข้อกระทู้ ยังออกตัวแทนเบลเลย
อีกอย่างนะ ผมออนแอคจับเบล คุณก็เล่นแอคนิ ก็นะมันไม่ได้ส่งผลกระทบ อะไรให้เผ่าแอคเลย แถมส่งผลดีด้วยนะทำให้แอคมี คนมีเพิ่มอีก1หรือ2คน
หรือ กลัวเสียผลประโยชน์ร่วมกัน เรื่องบอสเขียว บอสทอง หืมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมมม
อย่ามาพูดเลย เลย ว่าผมต่ำ ในเมื่อ คุณทำเพื่อผลประโยชน์ กันแบบนี้ ผมว่าสิ่งที่คุณคิดยิ่งกว่านั้นซะอีกนะครับ
ก็อย่าที่คุณว่านี้เกมส์สงคราม มีระบบสังคมสูงและซับซ้อน รับให้ได้อย่างที่คุยหน่อยสิ รับไม่ได้ก็ไปเล่นมาริโอ้ ร๊อกแมน http://emo.niyay.com/emotion/928071859.gif

puimang2 wrote:

ละทีคุณจับมือกัน หวดโค นี้มันไม่น้าอายเลยสิ นะ 555+ ขนาดของดีหวดโคทีเดียวนอนๆ ยังไม่แตกพันอีก อนาจจิต เหอะๆ

นี่มันเกมสงครามครับคุณ การที่จะทำให้เผ่าตัวเองพัฒนาขึ้น จำเป็นต้องลดทอนการพัฒนาของเผ่าที่โหดที่สุด เพื่อจะเพิ่มโอกาศของเผ่าตัวเอาให้มีการพัฒนา ถ้าคุณไม่รู้เรื่องนี้ คุณก็คงต้องกลับไปเล่นเกมมาริโอ้ ไม่ก็เกมร็อคแมน อ่ะครับ เกมสงครามเป็นเกมที่มีระบบสังคมสูง และซับซ้อน หากมันซับซ้อนเกินที่คุณเข้าใจ ผมแนะนำเกม มาริโอ้ ครับ ก็หากเคสที่เกิดขึ้นในวันนี้มันเป็นกลวิธีในการรบอย่างนึง(ไม่มีการ แก้ไข/ชี้แจง/ลงโทษ )(ที่ทำให้มันไม่เกิดขึ้นอีก) อย่างที่ผมโพสไปตอนต้น ผมก็พร้อมมาที่จะทำเหมือนกันครับ

Last edited by Alagon (2014-04-10 15:39:50)

http://33.media.tumblr.com/8acf9233f9bdcc7a078bc5fa66350cf8/tumblr_naqix8VNLK1ti0qfuo1_400.gifhttp://33.media.tumblr.com/08ccd93578b61598e324b66965d3a1bc/tumblr_n6ebbtyZjL1shy70ko1_400.gif

#110 2014-04-10 10:50:40

Alagon
NguyenTK

แล้วเรื่องราวตั้งแต่ปางก่อนนุ้นอ่ะ ผมก็ถามในtsล่ะ ไม่เห็นเป็นเหมือนที่คุณเล่าเร้ย  เท่าที่เขาเล่ามาก็มีแค่ คนที่ชื่อ 14th ที่เคยกู้เผ่า ถ้าคุณเป็นคนนี้จริงผมก็เชื่อนะ(นับถือเลย) แต่ถ้าไม่ ตอนนี้ที่ผมคิดคือ โม้ชิ หายเบย

ก่อนที่ 14th มา เล่น ไม่ถามคนอื่นดูละว่า ตอนนั้นคนที่เล่นแอคมีใครมั้ง
ไม่ใช้ จะบอกว่า14th กู้เผ่าคนเดียวได้แต่มันเป็นคนกลุ่มเล็กๆ
ท่า 14th หรือ รุ่นก่อน กู้เผ่าด้วย ตัวคนเดียวได้ จะมีแสงอีก 8 คนมาเพื่ออะไร ครับ
จะกู้เผ่า คนเดียวพอหรอ 1 ต่อ 30+ 40+ ท่าทำได้ มันคงไม่ใช้เกมส์สงครามละ
เล่นเกมส์สงครามยังไม่รู้อีกหรอว่า เวลาวอกัน "แค่1คนสู้2คนก็แพ้แล้วนะ ต่อ ให้เซทเขียวก็แพ้ ท่าอีกฝ่ายเล่นเป็นนะ ท่าเล่นไม่เป็นก็ตรงข้ามกับฉลาดอะนะ" อย่าแถ

Last edited by Alagon (2014-04-10 10:53:24)

http://33.media.tumblr.com/8acf9233f9bdcc7a078bc5fa66350cf8/tumblr_naqix8VNLK1ti0qfuo1_400.gifhttp://33.media.tumblr.com/08ccd93578b61598e324b66965d3a1bc/tumblr_n6ebbtyZjL1shy70ko1_400.gif

#111 2014-04-10 10:52:09

j3uRin
Website

admin wrote:

Ruch wrote:

ในปัจุบัน ข้อแตกต่างเรื่องของ ผมคิดว่ามีส่วนไม่มากแล้ว ถ้าเป็นเมื่อก่อนใช่ครับ มีผลมากๆ (ผมไม่ได้บอกว่าไม่มีผลนะ แต่มีผลน้อยลงเท่านั้น เพราะถ้าเจอกันนอกวอร์หรือ 1:1 หรือคนน้อยๆ ของที่ใส่ก็จะมีผลมากขึ้น)
ปัจจุบัน คนเล่นใหม่เล่นง่ายขึ้นมาก เพราะมีของที่ดีพอไปวอร์ใด้ เตรียมใว้แล้วถ้าเลเวลถึงจุดนึง และมีเงินเริ่มต้นนิดหน่อยก็เล่นใด้สนุกแล้ว (แต่ถ้า hard core จะเอา บวก 6-7 ก็อีกเรื่องนึง)

จริงๆถึงจุดนั้นถ้าผมไม่ช่วยเผ่าที่แย่ๆในตอนนั้น คนเผ่าโคก็ไม่เหลือเหมือนกัน เกมนี้ ถึงจะชนะตลอดถ้าไม่มีคนสู้ด้วยก็คงอยู่ไม่ได้เหมือนกัน (เผ่าโคในตอนนั้นน่าจะรู้ดีว่าคนโคก็หายไปเยอะเหมืนกัน)
ของนี่ต่างกันมากๆ เพราะโคใด้บอสคนเดียวเป็นปีๆ เรียกว่าไม่มีทางฟื้นใด้เลยละ และคล้ายเป็นจุด peak สุดๆที่ไม่เหลืออะไรทำแล้ว นอกจากฆ่าต่างเผ่าซึ่งไม่เหลือให้ฆ่าเหมือนกัน
(และถึงเบลแอค จะเริ่มชนะแล้วในช่วงนี้ ความต่างของ ของที่ใส่ก็ยังคงเห็นใด้อยู่แม้ในปัจจุบัน และถ้าดูในตาราง TOP 100 ก็คงยังไม่มีเผ่าใหนล้มสถิติของเผ่าโคลงใด้)
พอดีกับเป็นช่วงเซิบไทยปิดพอดีเลยทำให้คนเผ่าอื่นมากขึ้น ลองคิดดูว่าถ้าผมไม่แก้ใขเรื่องความห่างตรงจุดนั้น ตอนนี้เซิบอาจจะปิดไปแล้วก็ใด้
ถ้าใด้ลองมอนย้อนไปตอนนั้น และมามองในปัจจุบัน จะเห็นเองว่าที่ผมทำไปมันเหมาะสมหรือเปล่า

ปล.
ช่วงที่เผ่าโครุ่ง กีมีข่าวลือว่าผมปรับช่วยเผ่าโค ไปลดเผ่าแอคบ้าง
พอเผ่าโคเริ่มแย่ ก็มีข่าวว่าผมไปปรับลดเผ่าโค ซะอย่างนั้น...
ปัจจุบัน พอคนเผ่าโคเริ่มเยอะ ก็เริ่มมีข่าวว่าผมไปปรับเพิ่มเผ่าโคอีกละ

ครือว่า คุณจะยอมรับกันเองบ้างใหมว่าเผ่าคุณๆคนน้อยลงไปเอง
มันจะอะไรกันนักกันหนาเนี่ย ผมไม่ได้ทำอะไรเลยซะหน่อย = =;
สิ่งที่ผมช่วย มีแค่ปล่อยแดง และขายของพื้นฐานใน web shop เท่านั้นไม่เคยไปปรับเปลี่ยนข้อมูลใดๆ

ยืนยั้นเป็นครั้งสุดท้ายว่า ถ้าไม่มีการอัพแพชใหม่ สมดุลย์ในเกมจะไม่มีการเปลี่ยนแปลงอะไรทั้งนั้น
อันนี้เป็นจุดที่ผมยังไม่ค่อยอยากอัพแพช เพราะมันอาจจะมีผลกับสมดุลย์ในเกม และบางคนอาจจะรับไม่ได้
เช่น ตอนอัพแพช 2.2.3 เป็น 2.2.3 golden age มีสคิลใหม่เพิ่มมาไม่กี่คลาส แต่เปสกยิงเบาลงซะงั้น ซึ่งทำให้งานเข้าผมทันทีเพราะหาว่าผมไปปรับเอง ทั้งๆที่มันมาตามแพชของมันเอง

อันนั้นเข้าใจ ครับ แค่อยากจะบอก แอค เบล เฉยๆ ว่าแอดมินช่วยแค่ไหนแล้ว บอกตรงๆ จริงช่วยเยอะมาก  ชุด63ทอง ใบ+ทอง100 เปอ นี้ มันเห็นผลจริงๆ

#112 2014-04-10 14:18:47

Ruch
ลัน กากๆ
From: ปั่นไปเรื่อย
Registered: 2006-12-02

ปล.

อันนั้นเข้าใจ ครับ แค่อยากจะบอก แอค เบล เฉยๆ ว่าแอดมินช่วยแค่ไหนแล้ว บอกตรงๆ จริงช่วยเยอะมาก  ชุด63ทอง ใบ+ทอง100 เปอ นี้ มันเห็นผลจริงๆ

แต่ที่แสดงออกมาให้เห็นทุกวันนี้ มันบ่งบอกว่า ไม่เข้าใจอะไรซักอย่าง นี่นะ

ส่วนของที่ต่างกันมากๆ ก็น่าจะรู้ถึงสาเหตุว่าเพราะอะไร

เฮฮา สนุกไปวันๆ กับเกมส์
เครียด จริงจัง และสนุก กับ งาน
ชีวิตใช้ให้คุ้ม อย่าไปคิดมาก แต่ต้องรับผิดชอบกับทุกการกระทำ

#113 2014-04-10 14:29:25

j3uRin
Website

Ruch wrote:

ปล.

แต่ที่แสดงออกมาให้เห็นทุกวันนี้ มันบ่งบอกว่า ไม่เข้าใจอะไรซักอย่าง นี่นะ

ส่วนของที่ต่างกันมากๆ ก็น่าจะรู้ถึงสาเหตุว่าเพราะอะไร

คุณเข้าใจหรือป่าว ผมจะบอกว่า พวกคุณได้ใบบุญจากแอดมินเอาชุด63มาลง  เพราะถ้าไม่มาลงคุณคงใช่เวลาอีกนาน ว่าจะล้มโค  แต่นี้ ชุด63มันมาถูกจังหวะและเวลา โคเลยล่มไวกว่าที่ควรจะเป็น (แล้วอีกอย่างที่บอกของต่างอะ พวกโคหากันเองนะ ขุดแร่ ล่าบอส ไม่ได้รอแอดมิน ตั้งขายหน้าเวปแบบ บ้างเผ่านะ ) เพราะนั้นจะมาพูดได้ไงว่าของห่าง  ถ้าแอดมิดเสกให้ก็ว่าไปอย่าง นี้ล่าเอง ขุดเองนิ

#114 2014-04-10 15:46:32

Alagon
NguyenTK

"ส่วนของที่ต่างกันมากๆ ก็น่าจะรู้ถึงสาเหตุว่าเพราะอะไร" ขอแบบตรงๆ เพราะอะไรละ

#115 2014-04-10 16:18:23

j3uRin
Website

Alagon wrote:

"ส่วนของที่ต่างกันมากๆ ก็น่าจะรู้ถึงสาเหตุว่าเพราะอะไร" ขอแบบตรงๆ เพราะอะไรละ

ผมรู้ๆ เพราะไรของถึงต่าง เพราะช่วงโครุ่ง แอค เบล ไม่สู้เลย เรียกว่าหายหัว เลย จนพวกโคส่วนหนึ่ง ย้ายไปแอค

#116 2014-04-10 16:32:40

Alagon
NguyenTK

อ่อ ๆ เกทละ

#117 2014-04-10 18:14:58

ini12kkk
ผู้สนับสนุน
Registered: 2007-07-16

อ่านแล้วมัน          (อะ)ครับเหอะๆสู้ๆครับแต่ละคนแต่เผ่า มันคือเกมที่ทำให้รักและก็เกลียดกันครับ ฉะนั้นต้องทำใจนะครับ อย่าด่าอย่าว่ากันเลยครับส่วนหนึ่งคือมันคือเกมอะครับ ส่วนที่สองอิอิขอชมเชยเผ่าโคอะครับโหดมากๆ  ไม่ได้หมายถึงของนะครับหมายถึงคนเล่น ใจรักและอดทนดีครับ อยากจะบอกว่า จริงๆผมก็เล่นมันนานและเกมนี้   ก็นั้งดูความเปลื่ยนแปลงเรื่อยๆ  จะบอก เรื่องพันผมไม่เคยเห็นเผ่าใหนไม่พันกับเผ่าใหนเลย แอดพันโคก็เคยเจอ เบลพันโคก็เคยเจอ และวันนี้ก็จงว่ากันให้พอครับ ต่อไปอาจจะไม่ได้ว่ากันแล้วครับ 5555 เพราะเดียวต่อไปแต่ละคนก็อาจจะหายไปและก็มีคนใหม่เข้ามา จะบอกว่าคิดถึงเพื่อนเก่าๆที่เคยเล่นด้วยกันนะครับ แต่ก็จำชื่อใครไม่ได้เลย ตอนนั้นยังเด็กมากเลยครับที่เล่นเกมนี้ คิดถึงเพื่อนๆนะครับ ถึงเพื่อนผมคนหนึ่งจะเอาตัวไปโดนแบบโดยที่ผมยังไม่รู้เลย ว่าโดนแบนเรื่องอะไร Bellato8 อะครับ แต่ก็คิดถึงเพราะเขาก็ไม่ได้ตั้งใจ

เชื่อใหมตอนลุงบีมเลิกแรกๆเล่นแทบร้องให้เหมือนเด็กเลยคิดถึงมาก  และก็เพื่อนทุกคน  วันหนึ่งถ้าเรามีเพื่อนที่รักกันจริงๆวันนั้นถ้าเขาหายไปแล้วเราจะเข้าใจครับวันนี้ก็ด่ากันไปให้พอแล้วก็รักกันเยอะๆนะครับ  สู้ๆกันต่อไปนะครับ

#118 2014-04-10 18:21:45

rath
ผู้สนับสนุน
Registered: 2012-11-09

pou wrote:

pou wrote:

พู
พูดไม่คิดเนอะ แอคสเปคมีแค่ใบ้กับดีบัฟไม่มีดาเมท ไม่ใช่เวทโคนะครับมีใบ้ ดีบัฟ ดาเมท มันเทียบกันไม่ได้หรอก

จะบอกให้นะ...ที่แพ้ โค ไม่ใช่เพราะของหรอก เพราะทีนโค ดีกว่า  ยังไง2เผ่า รุมโคไงโคก็น้อยกว่า  จะมาบอกว่าโคมีใบ้ละยังยิงได้  แอค ก็พัน เบล เบลก็มีใบ้ ยิงได้ แถมฮิวได้ด้วย  แอคมีสเป็คใบ้..ลดเลือด. มันอยู่ที่คนแอคแล้ว มีความสามารถเล่นได้แค่ไหน... *สมอนไปได้แค่ไหนดีกว่าแบบตรงๆเลย*

และจะบอกให้นะครับต่อให้ทีมดีแต่ไม่มีของมันก็จบ มันไม่ได้เกี่ยวกับทีมแต่มันเกี่ยวกับประดับ อาวุธ ไม่งั้นคงไม่แย่งกันบอสหรอก เพราะเบลแอค ทีมเขาก็ดีไม่ต่างจากโคหรอก

ทีมดีไม่ต่างจากโค จัดทีม หวดกัน 8-8 ไหม อยากเห็น....

#119 2014-04-10 18:36:50

rath
ผู้สนับสนุน
Registered: 2012-11-09

Ruch wrote:

นี่เลย ใช่เลย แอดมิน ต่างหากที่กู้ แอค เบล....ตามนั้น...

#120 2014-04-10 21:07:12

freeryo
ผู้สนับสนุน
Registered: 2014-01-23

แล้วเรื่องราวตั้งแต่ปางก่อนนุ้นอ่ะ ผมก็ถามในtsล่ะ ไม่เห็นเป็นเหมือนที่คุณเล่าเร้ย  เท่าที่เขาเล่ามาก็มีแค่ คนที่ชื่อ 14th ที่เคยกู้เผ่า ถ้าคุณเป็นคนนี้จริงผมก็เชื่อนะ(นับถือเลย) แต่ถ้าไม่ ตอนนี้ที่ผมคิดคือ โม้ชิ หายเบย

ก่อนที่ 14th มา เล่น ไม่ถามคนอื่นดูละว่า ตอนนั้นคนที่เล่นแอคมีใครมั้ง
ไม่ใช้ จะบอกว่า14th กู้เผ่าคนเดียวได้แต่มันเป็นคนกลุ่มเล็กๆ
ท่า 14th หรือ รุ่นก่อน กู้เผ่าด้วย ตัวคนเดียวได้ จะมีแสงอีก 8 คนมาเพื่ออะไร ครับ
จะกู้เผ่า คนเดียวพอหรอ 1 ต่อ 30+ 40+ ท่าทำได้ มันคงไม่ใช้เกมส์สงครามละ
เล่นเกมส์สงครามยังไม่รู้อีกหรอว่า เวลาวอกัน "แค่1คนสู้2คนก็แพ้แล้วนะ ต่อ ให้เซทเขียวก็แพ้ ท่าอีกฝ่ายเล่นเป็นนะ ท่าเล่นไม่เป็นก็ตรงข้ามกับฉลาดอะนะ" อย่าแถ

เอิ่ม คุณจะมัวโพสอยู่ทำไมครับเรื่อง ออนตัวเบล จับแอค หรือ ออนแอค จับเบล อยากทำ ทำเลยสิครับ (รอดูอยู่เนี่ย) และเรื่องคนกู้เผ่าแอค ที่ผมบอกว่าคือ 14th เพราะที่ผมถามในts เรื่องคนที่เคยกู้เผ่าแอค ทุกคนบอกเสียงเดียวกันว่า มีแค่ "1"คนเท่านั้น ที่ทำให้ทุกคนยอมรับว่า เขาคือ "คนกู้เผ่า"  อ่อๆ คุณอ่ะเมื่อวานยังโม้อยู่เลยว่าคุณเป็นคนกู้เผ่า ไหงตอนนี้โยนไปให้แอดมินแร้วล่ะ เอ๊ะๆยังไง สับสนตัวเองขนาดนั้นเรยเรอะ 55+

#121 2014-04-10 21:10:24

freeryo
ผู้สนับสนุน

rath wrote:

pou wrote:

จะบอกให้นะ...ที่แพ้ โค ไม่ใช่เพราะของหรอก เพราะทีนโค ดีกว่า  ยังไง2เผ่า รุมโคไงโคก็น้อยกว่า  จะมาบอกว่าโคมีใบ้ละยังยิงได้  แอค ก็พัน เบล เบลก็มีใบ้ ยิงได้ แถมฮิวได้ด้วย  แอคมีสเป็คใบ้..ลดเลือด. มันอยู่ที่คนแอคแล้ว มีความสามารถเล่นได้แค่ไหน... *สมอนไปได้แค่ไหนดีกว่าแบบตรงๆเลย*

และจะบอกให้นะครับต่อให้ทีมดีแต่ไม่มีของมันก็จบ มันไม่ได้เกี่ยวกับทีมแต่มันเกี่ยวกับประดับ อาวุธ ไม่งั้นคงไม่แย่งกันบอสหรอก เพราะเบลแอค ทีมเขาก็ดีไม่ต่างจากโคหรอก

ทีมดีไม่ต่างจากโค จัดทีม หวดกัน 8-8 ไหม อยากเห็น....

อันนี้ผมก็อยากเหน แต่ใส่ขาวกับเอเล เท่ากันล่ะ อยากเห็นมั้ย (นอกประเด็นโพสนิดนุง เอาฮา)

#122 2014-04-10 21:18:15

freeryo
ผู้สนับสนุน

ก็ถ้าจะวัดเรื่องทีมเน้นๆอ่ะนะ*-*

#123 2014-04-10 22:01:05

Alagon
NguyenTK

เอิ่ม คุณจะมัวโพสอยู่ทำไมครับเรื่อง ออนตัวเบล จับแอค หรือ ออนแอค จับเบล อยากทำ ทำเลยสิครับ (รอดูอยู่เนี่ย) และเรื่องคนกู้เผ่าแอค ที่ผมบอกว่าคือ 14th เพราะที่ผมถามในts เรื่องคนที่เคยกู้เผ่าแอค ทุกคนบอกเสียงเดียวกันว่า มีแค่ "1"คนเท่านั้น ที่ทำให้ทุกคนยอมรับว่า เขาคือ "คนกู้เผ่า"  อ่อๆ คุณอ่ะเมื่อวานยังโม้อยู่เลยว่าคุณเป็นคนกู้เผ่า ไหงตอนนี้โยนไปให้แอดมินแร้วล่ะ เอ๊ะๆยังไง สับสนตัวเองขนาดนั้นเรยเรอะ 55+

ผมบอกเน้นๆ นะ อ่านอีกรอบ นะ "ผมก็เคยช่วยกู้เผ่า" ไม่ใช้"คนกู้เผ่า" ท่า หัวเผ่า1 คนมันสู้ทั้งเผ่า ได้ ก็บอกแล้วไงมันคงไม่ใช้เกมส์สงครามแล้ว
อยากเห็น อะ 1หัวเผ่าสู้ ทั้งเผ่า แหม่แอคเก่งขนาดนั้นเลยหรอ หรือคนที่คุณถามเค้าลืมเพื่อน
หัวเผ่านะ  ต่อให้เก่งแค่ไหน ก็ สู้ตัวคนเดียวไม่ได้หรอก ก็ต้องหวังพึ้งคนในเผ่า เด็กๆในเผ่าครับ ข้อนี้คุณไม่รู้หรอ
ละเลยเด็กในเผ่าป่าวนิ การที่ จะสู้กับเผ่าอื่นๆได้ต้องอาสัยจำนวนผู้เล่นในเผ่า ไม่ใช้ หัวเผ่าคนเดียว
ต้องให้สอนไหม นิ
ส่วนเรื่อง แอดมินกู้เผ่า มันเป็นเรื่องจังหวะที่ไอเทมขาย เกราะ+ใบบวก100 ครับเพราะมันทำให้กู้เผ่าได้ง่ายขึ้น เพราะถึกขึ้น ไปดูกระทู้สมัยก่อนนะ ตอนแอคมีแต่ชุดขาว+5+6 โดนโค สแลช1ทีตายและ  ไม่ได้โยนครับผม แล้วอ่านชื่อคนโพสด้วยนะ เอ๊ะยังไง มั่วคนโพสและ
บ้าป่าว แอดมินไม่ได้ลงมาเล่น นะ อ่านดีดีดิ
ทำไม ตอบไม่คิดก่อนตอบครับ ต้องการชนะ ????
ส่วนเรื่อง ออนต่างเผ่าสู้ไม่ต้องกลัว รอจัดดาเมจหลัก รอง สายแก้ทางให้ลงตัวก่อน

ไม่ใช้แค่ฟรีวอนะ นอกวอด้วย 555+ แหม่เผ่าแอคก็รุ้งเยอะกว่าเบลเลยนะนี้ท่าทำจริง555+

คิดว่าทำแล้วคนทั้งแอคและเบลจะไม่รู้ว่าตัวนั้นโคออนมาว่างั้น เอาไรคิดเนี่ย และถ้าจะลงทุนสร้างตัวเบลหรือแอค มาป่วนแบบนี้ เอาตัวหลักคุณที่โหดกว่ามาทำไม่ดีกว่าเรอะ เพราะ ถ้าต่างเผ่าซึ่งรู้แน่นอนอยู่แล้วว่าตัวนี้โคออนมา ก็เทมหวานฟรีๆ เลยสิครับ  สมองน้อย

ผมว่า คุณ เอาตัวเองเป็น บรรทัดฐานการสรุป เรื่องนี้นะ
1. คนในเผ่ารู้อยู่แล้วผมเป็นใคร ทั้งแอคและเบล ผมก็ไม่ได้ว่า ท่าคุณจะให้หัวม่วง ท่าคุณไม่รู้จักผมรองถาม คนที่กู้เผ่าแอคมาด้วยกันรู้จักผมและนิสัยผมทุกคนครับ
2.อย่าง ที่ข้อ1บอก ไว้ ตัวแอคผมมีพร้อมอยู่แล้ว ของมีครบ ผมไม่จำเป็นต้องลงทุนไรครับเพราะ ผมก็เคยช่วยกู้เผ่า
3.เรื่องเสียเทมผมไม่ได้แคร์ไร เสียก็เสียดิ ไม่ได้สนใจ เทมอยุ่แล้ว คนเล่นๆมาด้วยกันจะรู้เลยผมวิ้งแลก นุกลงบางจังหวะ ผมก็ยืนแลกครับเพื่อลดชิพเผ่า
เพราะ ฉนัน ผม ไม่ได้แคร์อะไรทั้งนั้น รู้ไม่รู้ ผมไม่สนใจ
คุณคิดเยอะกว่านี้ หน่อย สิ ท่าผมสมองน้อย ก็นะ

http://rf.nxzgame.com/viewtopic.php?id=12051

Last edited by Alagon (2014-04-10 22:33:43)

#124 2014-04-11 03:16:45

freeryo
ผู้สนับสนุน

ถ้าแค่นั้นอ่ะ ล่ะจะมาโม้ซะเว่องี้ ไม่ต้องโม้หรือเอามาโพสเพื่อให้มันดูดดีหรอกครับ  ทุกคนที่เล่นเกมตอนนี้ก็ช่วยกันทำแบบที่คุณโม้อยู่แหละครับ แต่เขาไม่คิดว่ามันเป็นเรื่องที่เอามาโม้ได้เหมือนคุณหรอก สำหรับผมแล้วมันเป็นเรื่องปรกติและเป็นหน้าที่ๆต้องทำ  เหอะๆ

#125 2014-04-11 03:20:29

freeryo
ผู้สนับสนุน

และที่คนเก่าๆเล่ามา คุณก็ไม่ได้ช่วยเว่อเหมือนที่คุณพยายามโพสให้มันออกมาดูดี เร้ย

#126 2014-04-11 03:22:25

freeryo
ผู้สนับสนุน

เอาคงเอาคลิปตั้งแต่ปางไหนมาโพส บ่องตงไม่สนใจกดดูหรอกครับ ผมก็ออนเกมอยู่ทุกวัน ไม่เหนคุณจะทำอย่างที่คุณท้าผมเร้ย

#127 2014-04-11 03:50:54

Alagon
NguyenTK

เรื่องวอ ผมทำหน้าที่ดีบัพ วิ้ง เข้าชิพ  วิ้งลงกลางเหมือง คือจะบอกว่าผมไม่ช่วย ว่างั้น รู้จัการแบ่งหน้าที่ป่าว ครับ
ตอนวอ ผมวอ ทุกเวลาท่ามีโอกาศ ดันเด็กท่ามีเวลา(ถึงของขาวยิงนิดๆหน่อยๆก็เถอะนะ) อันนี้ ท่าคุณมาทันรุ่นๆผมคุณก็น่าจะเห็น แต่ดูจากคุณแล่วน่าจะไม่ใช้
จะบอกผม เวอร์ก็ไม่ว่าหรอกครับ อาจช่วยได้ไม่เท่าสายดาเมจ แต่ผมก็ทำหน้าที่ของคนคอยซับพอต
แต่หัดมองตัวคุณ มั้งนะ ว่านอกจากจะเสนอ หน้าแทนเบล แถไปเลื่อย ตัวคุณทำไรมั้งเวลาวอ เป็นดาเมจยืนป๊อต หรือซับ จับแล้วชิ้ง ขัดหมูหน้าคลัง รึป่าว
ส่วนเรื่องคลิป นั้นเป็นก่อนที่จะมีชุดทอง63และใบบว100  ว่าตอนนั้น กู้ยากกว่าตอนนี้ (เปรียบเทียบให้เห็นภาพลัว คุณเป็นคนเข้าใจยากแถ เยอะผมกลัว เป็นแผล เป็นห่วงนะนี้) และในคลิปตอนนั้นผมอยู่แอคครับผม ไม่ใช้โคครับ เกทไหม
แบบที่คุณ j3uRin เค้าพูด ไวว่าแอดมินเป็นคนกู้เผ่า (7 ก.ย. 2013 อันนี้วันที่ลงคลิปครับ ไม่นานครับแค่ก่อนคุณจะมาเสนอหน้าแทนเบลเท่านั้นเอง อะนะ)
"ส่วนเรื่อง ออนต่างเผ่าสู้ไม่ต้องกลัว รอจัดดาเมจหลัก รอง สายแก้ทางให้ลงตัวก่อน"
เพราะ ยังไม่พร้อมครับ เข้าใจง่ายขึ้นไหม เน้น คำให้แล้วนะ ไม่แถนะ
พอเถียงไม่ขึ้นคุณเริ่มออกทะเลแล้วนะกลับมาก่อนๆ
บอกตรงๆฮามา 5555
สรุปให้เข้าใจหมดแล้วนะครับ หรือจะให้ ทำเป็นข้อๆดี ไม่แถแล้วนะ okนะ เข้าใจยังครับคนสมองเยอะ เห็นเข้าใจยากผมอุส่า บอกให้ลึกจนสุดแล้วนะ

แถหมดและนะเรานะ ไม่มีอะไรโต้แย้งแล้วใช้มะ ok พอและนะ ฮาพอและ เดียวตัวคุณจะจิตตก ซะป่าว
อันนี้พูดด้วยความเป็นห่วง จริงๆ ครับ ไม่ได้มีเจตนาอื่นๆแต่อย่างใด เพราะคุณก็คนผมก็คน ไม่ต้องนึกอะไรมาโพสต่อแล้วนะ มาม่าไม่ได้ทำให้เผ่ารุ้งและรอยยักในสมองก็ไม่ได้เพิ่มขึ้นด้วย
ก็อย่างที่ว่าไป พิมไปทาริกไม่ได้หล่นลงคลัง ผมว่า มาเล่นให้มันสนุกๆอะดีแล้วยังไงก็แค่เกมส์ ผมเองก็ไม่ได้อยากสร้าง ศัตรูครับผม จับๆ  ^_^ ok จบและนะ สุดท้ายละ

Last edited by Alagon (2014-04-11 04:27:55)

#128 2014-04-11 09:21:47

Ji3z
AUM

ดูคลิบแล้วเมื่อก่อนมันส์กว่าตอนนี้ชิบหาย ถึงแอคจะคนน้อยก็เหอะ..

o016o016o016o016o016o016o016o016o016o016o016

#129 2014-04-11 09:52:12

j3uRin
Website

Ji3z wrote:

ดูคลิบแล้วเมื่อก่อนมันส์กว่าตอนนี้ชิบหาย ถึงแอคจะคนน้อยก็เหอะ..

o016o016o016o016o016o016o016o016o016o016o016

เกลียดUOB ว่ะ คนมีเป็น10 ไม่จับ จับแต่เรา แงแง  เอาตังค่ายาแก้ คืนมาเลยล

#130 2014-04-13 17:24:48

matata99
ผู้สนับสนุน
Registered: 2010-01-31

วันๆรอนั้ง ซดมาม่า แม่ม ทำไมมาม่าไม่ทำชิงโชคแจก ปอสะเช่ มั้งวะ

ถ้าคิดว่า สิ่งที่ตัวเราเองพูดถูก จงเชื่อเถอะว่าเรามันแค่เด็กติดเกม มันคือขยะสังคมที่คนอื่นมองเราแค่ผลานเงินพ่อเงินแม่ไปวันๆ

#131 2014-05-06 19:54:44

elsea
ก็แค่แฉ
Registered: 2014-01-26

ขุดมาแล้วครับ

#132 2014-05-06 20:01:38

admin

มาสรุปประเด็นที่ผมโพสตอบไปนะครับ

ถามว่าคนตีชิบผิดใหม ถ้ามองในมุมระบบเกมมันก็ไม่ได้ผิดอะไร เป็นตัวต่างเผ่า ไปตีชิบอีกเผ่า ซึ่งถ้าจะให้ผมแบนเขา มันก็ควรจะมีกฎหรือเหตุผลอะไรมารองรับด้วย
ส่วนเรื่องตีเผ่าเดียวกันเองนี่ มันผิดค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้ว

ก็เห็นบอกว่าจะจัดการกันเอง ไม่ให้ผมตั้งกฎอะไร แล้วจะมาหาเรื่องว่าอะไรผมอีก = =;

ถ้าถามผมว่ามีวิธีป้องกันใหม มีครับ อาจจะออกฎว่า ถ้าหัวเผ่าประกาศว่าห้ามตีชิบ แล้วทำโหวตในเผ่า แล้วผลโหวตทั้งเผ่าตกลงกันว่า ไม่ตีชิบ
แล้วมีใครฝ่าฝื่น อย่างนี้สามารถแจ้งแบนใด้ อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งผมต้องออกเป็นกฎมาให้ชัดเจนครับ
คุณก็แค่จับหลักฐานว่ามีการโหวตมติเผ่ากันจริงมา แล้วมีคนฝ่าผืนจริงๆ แบบนี้ผมถึงจะจัดการตามขั้นตอนใด้ครับ...
ไม่ใช่ใครแจ้งก่อนใด้เปรียบ อะไรแบบนั้น...

ต่อมาอีกว่า ถามว่าถ้าแบนแค่ตัวเผ่านั้นๆเผ่าเดียวพอใหม ต้องตามไปแบนตัวอีกเผ่าใหม?
อันนี้ก็ต้องออกกฎให้ชัดเจนอีกเหมือนกัน แต่มันจะมีปัญหาคอนเล่นร้านเกมอะไรแบบนี้ ผมต้องตามไปแบนทั้งร้านเกมเลยใหม?
ซึ่งจากปัญหาที่ว่าคิดว่าการแบนตัวละครเผ่านั้นๆน่าจะเพียงพอในระดับนึง การจะเอาตัวไปตีชิบใด้ คงต้องมีเลเวลพอสมควร

จริงๆปัญหานี้แก้ไม่ยากครับ เพียงแต่คุณอาจจะต้องลำบากไปเผ้าชิบอีกเผ่านึง หรือที่เกทคุณแค่นั้นเอง

เช่นเมื่อรุ็ว่าใครตัวปัญหาก็ทำหัวม่อง แล้วก็รอตีมันหน้าเกทเลยก็ยังใด้ หรือจะไปดักรอตีที่ชิบก็ยังใด้

ประเด็นคือพวกคุณไม่อยากเผ้าชิบหรือไม่อยากตามไอ้คนป่วนคนนี้ ก็เลยโบ้ยปัญหามาให้ทางผมแก้ให้คุณเท่านั้นเอง

อีกวิธีก็คือ ออนตัวต่างเผ่าไปตีมั่งซะเลย ประมาณแลกกันไป ซึ่งผมว่ามันก็เหมาะสมกันดี...

อยากจะบอกว่า ไอเรื่องแบบนี้มันจะเกิดไม่เกิด มันอยู่ที่คนเล่นนั่นละครับคงไปห้ามไม่ได้ถ้าไม่มีกฎบังคับ

เขาอาจจะคิดว่าที่เขาทำอยู่ไม่ผิดก็ใด้ ซึ่งมันก็ไม่ไช่เรื่องแปลกอะไรที่เขาจะคิดแบบนั้น
คุณจะไปบังคับให้เขาทำตัวแบบที่คุณคิด คิดเหมือนคุณไม่ได้หรอกครับ คนเราร้อยพ่อพันแม่

แล้วก็อย่างที่บอกครับเรื่อง ip ผมรู้ถึงปัญหาถึงใด้บอกเอาใว้ ว่าถ้าเอาเรื่อง ip มาใช้มันจะมีปัญหา คุณจะมาสรุปแทนคนอื่นไม่ได้หรอกครับ ว่ามันจะไม่เกิดขึ้น
คนที่รู้จักวางแผนจะคาดการณ์ปัญหาที่จะเกิดก่อนที่มันจะเกิด แทนที่จะรอให้มันเกิดก่อนแล้วค่อยมาแก้ใข
แล้วก็อีกอย่าง ip มันเปลี่ยนกันใด้ครับ ถ้าเขาไม่อยากให้ผมรู้ว่าเล่นตัวเดียวกัน เขาก็ทำใด้ เด็กเดียวนี้ไม่ได้โง่น่ะครับ
เอาเรื่องที่เป็นประเด็นสำคัญๆดีกว่าครับ

ยังไงผมบอกใว้ใด้เลยว่า ถึงผมออกเป็นกฎ เขาอาจจะยอมโดนแบนเพื่อทำอีกก็ใด้ ปัญหามันอาจจะไม่จบอย่างที่คุณอยากใด้ แต่ผมถือว่าผมช่วยเต็มที่แล้ว
ทางคุณเองก็ควรมีมาตรการจัดการใว้ภายในเผ่าตัวเองด้วย เพราะเชื่อว่าปัญหาแบบนี้ไม่ได้เกิดที่นี่ที่เดียว แต่มีเกิดในทุกๆเซิบ แต่ส่วนใหญ่คนในเกมนั้นๆเลือกที่จะแก้ปัญหากันเองมากกว่า

ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะตั้งกฎจริงๆเงื่อนใขน่าจะประมาณนี้ครับ
1. หัวเผ่าประกาศโหวตถามลูกเผ่าชัดเจน ว่าจะไม่มีการตีชิบใช่ใหม เพื่อสรุปมติเผ่า (คะแนนโหวตควรเกิน 80%)
2. ใครผ่าผืนไปตีชิบนอกเหนือมติ ให้หัวเผ่าโหวตชื่อคนๆนั้น เพื่อลงมติว่ามีความผิดตามที่กล่าวหาจริงใหม (คะแนนโหวตควรเกิน 80%)
3. ถ้ามีมติแน่นอน (จับรูปผลโหวต) ผมจะลงโทษให้โดยการแบนก่อนครั้งแรก 1 อาทิตย์ ถ้ามีการทำซ้ำอีก ก็จะมีการแบนถาวรณ์

http://nxzgame.com/random/images.php

#133 2014-05-06 20:17:13

elsea
ก็แค่แฉ
Registered: 2014-01-26

มาสรุปประเด็นที่ผมโพสตอบไปนะครับ

ถามว่าคนตีชิบผิดใหม ถ้ามองในมุมระบบเกมมันก็ไม่ได้ผิดอะไร เป็นตัวต่างเผ่า ไปตีชิบอีกเผ่า ซึ่งถ้าจะให้ผมแบนเขา มันก็ควรจะมีกฎหรือเหตุผลอะไรมารองรับด้วย
ส่วนเรื่องตีเผ่าเดียวกันเองนี่ มันผิดค่อนข้างชัดเจนอยู่แล้ว

ก็เห็นบอกว่าจะจัดการกันเอง ไม่ให้ผมตั้งกฎอะไร แล้วจะมาหาเรื่องว่าอะไรผมอีก = =;

ถ้าถามผมว่ามีวิธีป้องกันใหม มีครับ อาจจะออกฎว่า ถ้าหัวเผ่าประกาศว่าห้ามตีชิบ แล้วทำโหวตในเผ่า แล้วผลโหวตทั้งเผ่าตกลงกันว่า ไม่ตีชิบ
แล้วมีใครฝ่าฝื่น อย่างนี้สามารถแจ้งแบนใด้ อะไรประมาณนี้ครับ ซึ่งผมต้องออกเป็นกฎมาให้ชัดเจนครับ
คุณก็แค่จับหลักฐานว่ามีการโหวตมติเผ่ากันจริงมา แล้วมีคนฝ่าผืนจริงๆ แบบนี้ผมถึงจะจัดการตามขั้นตอนใด้ครับ...
ไม่ใช่ใครแจ้งก่อนใด้เปรียบ อะไรแบบนั้น...

ต่อมาอีกว่า ถามว่าถ้าแบนแค่ตัวเผ่านั้นๆเผ่าเดียวพอใหม ต้องตามไปแบนตัวอีกเผ่าใหม?
อันนี้ก็ต้องออกกฎให้ชัดเจนอีกเหมือนกัน แต่มันจะมีปัญหาคอนเล่นร้านเกมอะไรแบบนี้ ผมต้องตามไปแบนทั้งร้านเกมเลยใหม?
ซึ่งจากปัญหาที่ว่าคิดว่าการแบนตัวละครเผ่านั้นๆน่าจะเพียงพอในระดับนึง การจะเอาตัวไปตีชิบใด้ คงต้องมีเลเวลพอสมควร

จริงๆปัญหานี้แก้ไม่ยากครับ เพียงแต่คุณอาจจะต้องลำบากไปเผ้าชิบอีกเผ่านึง หรือที่เกทคุณแค่นั้นเอง

เช่นเมื่อรุ็ว่าใครตัวปัญหาก็ทำหัวม่อง แล้วก็รอตีมันหน้าเกทเลยก็ยังใด้ หรือจะไปดักรอตีที่ชิบก็ยังใด้

ประเด็นคือพวกคุณไม่อยากเผ้าชิบหรือไม่อยากตามไอ้คนป่วนคนนี้ ก็เลยโบ้ยปัญหามาให้ทางผมแก้ให้คุณเท่านั้นเอง

อีกวิธีก็คือ ออนตัวต่างเผ่าไปตีมั่งซะเลย ประมาณแลกกันไป ซึ่งผมว่ามันก็เหมาะสมกันดี...

อยากจะบอกว่า ไอเรื่องแบบนี้มันจะเกิดไม่เกิด มันอยู่ที่คนเล่นนั่นละครับคงไปห้ามไม่ได้ถ้าไม่มีกฎบังคับ

เขาอาจจะคิดว่าที่เขาทำอยู่ไม่ผิดก็ใด้ ซึ่งมันก็ไม่ไช่เรื่องแปลกอะไรที่เขาจะคิดแบบนั้น
คุณจะไปบังคับให้เขาทำตัวแบบที่คุณคิด คิดเหมือนคุณไม่ได้หรอกครับ คนเราร้อยพ่อพันแม่

แล้วก็อย่างที่บอกครับเรื่อง ip ผมรู้ถึงปัญหาถึงใด้บอกเอาใว้ ว่าถ้าเอาเรื่อง ip มาใช้มันจะมีปัญหา คุณจะมาสรุปแทนคนอื่นไม่ได้หรอกครับ ว่ามันจะไม่เกิดขึ้น
คนที่รู้จักวางแผนจะคาดการณ์ปัญหาที่จะเกิดก่อนที่มันจะเกิด แทนที่จะรอให้มันเกิดก่อนแล้วค่อยมาแก้ใข
แล้วก็อีกอย่าง ip มันเปลี่ยนกันใด้ครับ ถ้าเขาไม่อยากให้ผมรู้ว่าเล่นตัวเดียวกัน เขาก็ทำใด้ เด็กเดียวนี้ไม่ได้โง่น่ะครับ
เอาเรื่องที่เป็นประเด็นสำคัญๆดีกว่าครับ

ยังไงผมบอกใว้ใด้เลยว่า ถึงผมออกเป็นกฎ เขาอาจจะยอมโดนแบนเพื่อทำอีกก็ใด้ ปัญหามันอาจจะไม่จบอย่างที่คุณอยากใด้ แต่ผมถือว่าผมช่วยเต็มที่แล้ว
ทางคุณเองก็ควรมีมาตรการจัดการใว้ภายในเผ่าตัวเองด้วย เพราะเชื่อว่าปัญหาแบบนี้ไม่ได้เกิดที่นี่ที่เดียว แต่มีเกิดในทุกๆเซิบ แต่ส่วนใหญ่คนในเกมนั้นๆเลือกที่จะแก้ปัญหากันเองมากกว่า

ส่วนตัวคิดว่าถ้าจะตั้งกฎจริงๆเงื่อนใขน่าจะประมาณนี้ครับ
1. หัวเผ่าประกาศโหวตถามลูกเผ่าชัดเจน ว่าจะไม่มีการตีชิบใช่ใหม เพื่อสรุปมติเผ่า (คะแนนโหวตควรเกิน 80%)
2. ใครผ่าผืนไปตีชิบนอกเหนือมติ ให้หัวเผ่าโหวตชื่อคนๆนั้น เพื่อลงมติว่ามีความผิดตามที่กล่าวหาจริงใหม (คะแนนโหวตควรเกิน 80%)
3. ถ้ามีมติแน่นอน (จับรูปผลโหวต) ผมจะลงโทษให้โดยการแบนก่อนครั้งแรก 1 อาทิตย์ ถ้ามีการทำซ้ำอีก ก็จะมีการแบนถาวรณ์

แบบนี้แบนตัวหลักหรือตัวที่กระทำความผิดละครับ

#134 2014-05-06 20:20:55

admin

แบนที่ id ครับ คงไม่มีการตามสาวไปถึง ip เพราะมันจะมีปัญหแบบในกรทณีที่ผมบอกไปใด้ครับ
กรุณาอ่านให้ละเอียด

#135 2014-05-06 20:34:27

eternal
ผู้สนับสนุน
Registered: 2007-08-29

ขอออกความเห็นเพิ่มเติมเรื่องการลงโทษครับ
คือก็ป้องกันได้ในระดับหนึ่งจริงครับในกรณีตัวละครคนละเผ่าอยู่ไอดีเดียวกัน

แต่ ขอยกตัวอย่าง เคสแรก
- ผู้เล่น W เล่นโค
- เอาตัวผู้เล่น V ตัวเบล มาทำความผิด โดนโทษแบน 1 อาทิตย์

แต่ตัวที่โดนแบนมันก้ไม่ได้เล่นอยู่แล้ว จะโดนแบนหรือโดนเผ่าแบนหัวม่วง ไปมันก็ไร้ความหมายน่ะครับ
นี่คือเหตุผลที่เบลพยายามจะสื่อว่าการลงโทษตัวละครนั้นๆ โดยไม่เล่นงานที่ตัวละครหลักมันไม่มีประโยชน์เท่าใดนัก

ฝากพิจารณาด้วย แต่ถ้าแอดมินมีความคิดรองรับไว้แล้ว และเข้าใจแต่ไม่สามารถดำเนินการได้ ก็ยินดีรับกฎกติกาเพิ่มเติมดังที่กล่าวมาครับ

ขอบคุณสำหรับการดำเนินการ

#136 2014-05-06 20:39:45

admin

คืออย่างที่บอกไปครับ ถ้าอ่านดูจะเข้าใจว่า ถ้าเขาต้องการไม่ให้รู้ว่าคนเล่นคนเดียวกันมันสามารถทำใด้ไม่ยากครับ
ดังนั้นการจะตาม ip ไปผมว่ามันป่วยการเปล่าๆ ก็แบน id ที่ก่อเรื่องนั้นละ ถึงเขาไม่ได้เล่นตัวนั้น แต่มันต้องปั้นไงครับ กว่าจะนำมาใช้ป่วนใด้

จริงๆมันเคยมีเคสประมาณนี้เกิดขึ้นมาแล้ว ผมแค่เตือนเขาก็ไม่ทำละครับ ถ้าเขายังดื้อด้านทำต่อจริงๆ ผมก็คงต้องใช้มาตรการที่เด็ดขาดขึ้น

#137 2014-05-09 12:07:34

kbenz206
7t
Registered: 2012-08-21

สู้ๆ พี่น้อง. ข้าน้อยขอพัก ก่อน สมดุลแล้วจะมาใหม่

---------------------------
-----
-----------    อ้าย ขอ   7t

#138 2014-05-09 12:35:19

tongao02
ผู้สนับสนุน
Registered: 2011-10-27

kbenz206 wrote:

สู้ๆ พี่น้อง. ข้าน้อยขอพัก ก่อน สมดุลแล้วจะมาใหม่

Rest or Move.????

018018018018018018018018018

• หน้าแรก
  •  » General Talk
  •  » ขอความคิดเห็นเรื่องที่ วอรอบ12.00 ของเบล-โค วันนี้ หน่อยครับ

Board footer